Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

ผมไม่ได้รังเกียจบอลโยนนะแต่

อัพเดทข่าว พูดคุยสนทนา เกี่ยวกับแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด

ผมไม่ได้รังเกียจบอลโยนนะแต่

โพสต์โดย khomkrichest » จันทร์ ก.พ. 23, 2015 11:02

ถ้าจะเล่นโยนจริงๆ ก็เล่นระบบปีกเถอะ จัดกลางแบบไดมอน แล้วมาเล่นโยนมันไม่เวิร์คจริงๆ
จริงอยู่ที่ ดิ มาเรีย กับ เอเรร่า สามารถถ่างออกมาช่วยสนับสนุนแบ็คที่ริมเส้นสองฝั่งได้ แต่บอลมันเข้าพื้นที่อันตรายช้ามาก ตั้งเกมส์รับได้ง่าย

ถ้าให้ ดิมาเรีย เล่นปีกเค้าก็จะประจำการอยู่ในตำแหน่งที่พร้อมโจมตีเลยแล้วยังมีแบ็คช่วยเติม กองหลังรับมือได้ยากกว่ากันเยอะ
บลินด์ กับ เอเรร่า สามารถเล่นคู่กลางร่วมกันได้ ไม่จำเป็นต้องมีตัวนึงประจำการหน้าเซ็นเตอร์ก็ได้ จะเป็น 4-2-3-1 หรือ 4-4-2 ก็ได้
เอารูนี่เป็นหน้าเป้า ฟูเป็นหน้าต่ำ ปีกก็ ดิมาเรีย กับ ยัง ก็ได้
หรือไม่ถ้าอยากเอา RVP ลง ก็ถ่างรูนี่มาเล่นปีก ก็ได้ ผมเชื่อว่าดีกว่าจัดแบบไดมอน

แต่ถ้าจะจัดแบบไดมอน ก็มาเจาะตรงกลางเถอะครับ เอามาต้าลง แล้ว เก็บฟูไว้เป็นทีเด็ดข้างสนามดีกว่า
ตัวที่จัดนัดล่าสุดผมชอบนะเปลี่ยน ฟูเป็นมาต้า แล้วมาเล่นเจาะตรงกลางคงมันส์น่าดู

ลืมไป ฟานกัล อ่านภาษาไทยไม่ออก
ใครจะเป็น เด็กหงส์ ก็เป็นไป
ใครจะเป็น เด็กปืนใหญ่ เราไม่สน
ใครจะเป็น เด็กสิงห์บลู ไม่กังวล
ขอตั้งตน เป็นเด็กผี ดีกว่าเอย
khomkrichest
ผู้เล่นชุดใหญ่

Re: ผมไม่ได้รังเกียจบอลโยนนะแต่

โพสต์โดย hero2 » จันทร์ ก.พ. 23, 2015 11:12

จริง ๆ นัดที่ผ่านมา ครึ่งแรก ถือว่าดูดีมาก และ 15 นาที ต้นครึ่งหลัง .. เห็นด้วยกับ จขกท เอา มาต้า แทน ฟู แค่นั้นก็พอแล้ว ไม่ว่าจะระบบปีก หรือ ไดมอน ก็ทำได้พอ ๆ กัน ... ทีมเวิร์คดีขึ้นมาก รอดู อีก 1-2 นัด น่าจะมีอะไรดี ๆ ให้พวกเราดู ... เพราะอันดับตอนนี้ไม่ได้อยู่ในสภาวะนิ่งเฉยแล้ว ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
hero2

Re: ผมไม่ได้รังเกียจบอลโยนนะแต่

โพสต์โดย layling » จันทร์ ก.พ. 23, 2015 12:34

ตามที่เจ้าของกระทู้คิด ทุกคนก็คิดแบบนี้แหละอยากให้เล่นแบบนี้ แต่ฟานกัลเองไม่ใช่หรอที่ไม่ยอมให้นักเตะเล่นแบบนี้ เน้นปรัชญาปรัชโยนอยู่นั้นแหละ ทั้งนักเตะที่มีเล่นลูกบนพื้นไม่เป็นลองใคร ฟานกัลนี้แหละที่เป็นคนสั่งนักเตะให้เล่นแบบไหน จะโยนหรือจะเล่นบอลสั่นเร็วหรือช้า โคชคือผู้ออกแบบ
นี้และชีวิต
layling

โพสต์โดย K.H » จันทร์ ก.พ. 23, 2015 12:41

เมื่อ คืน ลิเวอร์พูล เยือน เซาแฮมตัน ..เล่น 3-5-2 นะครับ ทำไม เจาต่อบอลกันได้ เนียน จัง ไม่บ้าโยน ด้วย

ป๋า เกา น่า จะไป ดู แทค ติก วิธี เล่น วิธี เคลื่อนที่ ของนักเตะ เขาหน่อย
K.H

โพสต์โดย UpToGru » จันทร์ ก.พ. 23, 2015 14:34

K.H เขียน:เมื่อ คืน ลิเวอร์พูล เยือน เซาแฮมตัน ..เล่น 3-5-2 นะครับ ทำไม เจาต่อบอลกันได้ เนียน จัง ไม่บ้าโยน ด้วย

ป๋า เกา น่า จะไป ดู แทค ติก วิธี เล่น วิธี เคลื่อนที่ ของนักเตะ เขาหน่อย

เห็นด้วยครับ

ปัญหาไม่ได้ อยู่ที่ แผน จะแผนไรก็ได้ จะ 4 จะ 3 ได้หมด

แต่ แท็คติก นี่แหละ ปัญหา
๐ข้อความตามความรู้สึกส่วนบุคคล เป็นเพียงความคิดเห็นในอีกแง่หนึ่ง โปรดใช้ สมองส่วนบนในการอ่าน๐
๐ยามคุณมีคุณแอบกิน ผมแปลกใจ ยามผมกิน คุณเมียงมอง ผมข้องใจ คุณกินผมกินไม่แปลกอะไร คุณกินผมควัก ผมหนักใจ๐
UpToGru

โพสต์โดย zpungto » จันทร์ ก.พ. 23, 2015 14:52

UpToGru เขียน:
K.H เขียน:เมื่อ คืน ลิเวอร์พูล เยือน เซาแฮมตัน ..เล่น 3-5-2 นะครับ ทำไม เจาต่อบอลกันได้ เนียน จัง ไม่บ้าโยน ด้วย

เห็นด้วยครับ

ปัญหาไม่ได้ อยู่ที่ แผน จะแผนไรก็ได้ จะ 4 จะ 3 ได้หมด

แต่ แท็คติก นี่แหละ ปัญหา

คิดคล้ายๆกันไม่รู้ตอนซ้อมเขาซ้อมอะไรกันนะครับถึงยังมั่วไปหมด. ดูแล้วแนวทางที่ชัดเจนยังไม่มี
รูปภาพ
zpungto

โพสต์โดย kanchelskis14 » จันทร์ ก.พ. 23, 2015 17:30

ผมมาสังเกตุดูลูกเตะมุมหลังๆนี้เปิดมาให้โกลรับสบายทุกลูกเลย
เปิดเตะมุมทุกลูกแทบจะชิดประตูเลยทีเดียว อย่างนี้โกลก็รับสบายสิ onion6
kanchelskis14
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย UpToGru » จันทร์ ก.พ. 23, 2015 18:22

kanchelskis14 เขียน:ผมมาสังเกตุดูลูกเตะมุมหลังๆนี้เปิดมาให้โกลรับสบายทุกลูกเลย
เปิดเตะมุมทุกลูกแทบจะชิดประตูเลยทีเดียว อย่างนี้โกลก็รับสบายสิ onion6

อย่าว่าแต่ ลูกเตะมุมเลยครับ

ลูกเปิดจาก ปีก จาก แบ็ค แทบหวังผลไม่ค่อยได้ เดี๋ยวเปิดติด เดี๋ยวเปิดโค้งเบาๆ ไม่ก็เปิดแบบกึ่งยิงกึ่งผ่าน คือดูแล้ว รู้สึก อืม...เดี่ยวก็ โกล มันก็รับได้

ถ้าจะเล่นลูกโด่ง ลูกโหม่ง หวังผลจาก เฟไลนี่ คงต้องรอให้ปรับ จูน อีกเยอะ
๐ข้อความตามความรู้สึกส่วนบุคคล เป็นเพียงความคิดเห็นในอีกแง่หนึ่ง โปรดใช้ สมองส่วนบนในการอ่าน๐
๐ยามคุณมีคุณแอบกิน ผมแปลกใจ ยามผมกิน คุณเมียงมอง ผมข้องใจ คุณกินผมกินไม่แปลกอะไร คุณกินผมควัก ผมหนักใจ๐
UpToGru

โพสต์โดย liverprun » จันทร์ ก.พ. 23, 2015 22:18

ลิเวอร์พูล ของร๊อดเจอร์ เล่น 3-4-3 ไม่ใช่ 3-5-2
3-4-3 ของร๊อดเจอร์มีตัวริมเส้น ฝั่งละ 2 ตัว คือ กองกลางริมเส้น 2 ฝั่ง กับ กองหน้ากึ่งปีกอีก 2 ฝั่ง
3-5-2 ของอ้วนรองทรง ตัวริมเส้น มีแค่ วิงแบค 2 ฝั่ง

ร๊อดเจอร์ เป็นคนรุ่นใหม่เน้นเกมรุก เล่นบอลกับพื้น ต่อบอลทำชิ่งกันสวยงาม
ต่างกับ อ้วนรองทรง เป็นพวกโบราณ เน้นคืนหลัง - แล้วก็โยนๆ onion11
อ้วนรองทรง ไม่ปลูกฝั่งให้ลูกทีมกล้าเลี้ยง กล้าลุย พาบอลขึ้นหน้าแบบที่ ร๊อดเจอร์ทำ
อ้วนรองทรง เน้นให้ลูกทีมเล่นแบบชัวร์ คือเน้นส่งบอลคืนหลัง เพื่อจะได้ครองบอลมากๆ (แต่มันดันออกมาไม่ชัวร์) onion11

รูปภาพ

กับ

รูปภาพ

3-4-3 ของ ร๊อดเจอร ์เน้นเกมรุก มีตัวลากเลื้อยริมเส้น ฝั่งละ 2 ตัว
3-5-2 ของอ้วนรองทรง เน้นเกมรับ+ครองบอลมากกว่ารุก
มีตัวลากเลื้อยริมเส้น มีแค่ ฝั่งละ 1 ตัว
I'm RED and I hate SCOUSERS

รูปภาพ
liverprun

โพสต์โดย ตั้ม_สิบล้อ » อังคาร ก.พ. 24, 2015 09:17

ที่เซ็งเพราะ ลูกโยนจากปีกทั้ง 2 ข้างไม่แม่นเลย
อยากให้โยนแม่นๆกว่านี้ มีลูก Killer pass เยอะๆ
เชียร์ปีศาจแดง เพราะเป็นทีมปีศาจแดง และเต็มใจยอมรับในการเปลี่ยนแปลงต่างๆ
อดีตมันผ่านไปแล้วช่างหัวมัน...เริ่มต้นรับสิ่งท้าทายใหม่ๆในปัจจุบันดีกว่า...
ตั้ม_สิบล้อ

ย้อนกลับไปยัง เรด อาร์มี่ แฟนคลับ