Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

จดหมายเปิดผนึกถึง...ป๋าเฟอร์กี้ให้มาแก้วิกฤติของทีม

อัพเดทข่าว พูดคุยสนทนา เกี่ยวกับแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด

จดหมายเปิดผนึกถึง...ป๋าเฟอร์กี้ให้มาแก้วิกฤติของทีม

โพสต์โดย asoonnoy » พฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2015 02:23

ถึง...บรมกุนซือผู้แสกสโมสรผีแดงให้ยิ่งใหญ่ในเวทีโลก
ณ เวลานี้ท่านมองดูสโมสรของเรากำลังค่อยๆย่อยยับภายใต้ปรัชญาของพี่อ้วนรองทรงอยู่ได้เยี่ยงไร นักเตะที่ป๋าปลุกแสกมากับมือค่อยๆหายไปทีละคนๆ ดาวรุ่งลูกกรอกคะนองทั้งหลายโดนปิดกั้นโอกาสลงมาสำแดงเดช พร้อมกับทุบคลังสโมสรไปกับนักแตะใหม่แทบจะยกกะปิ แฟนบอลของสโมสรค่อยๆสิ้นหวังกับการลุ้นถ้วยแชมป์ลีกไปทีละน้อยเพราะฟอร์มการเล่นที่เอาตัวรอดไปแบบนัดต่อนัด นี่เป็นปีที่สองแล้วนะครับที่พี่อ้วนรองทรงปลูกฝังปรัชญาอะไรของแกก็ไม่รู้ให้นักเตะของเรา แบบแผนการเล่นของทีมที่ป๋าปลูกฝังให้กับสโมสรเล่นเพื่อเอ็นเตอร์เทนแฟนบอลที่ยอมควักเงินซื้อตั๋วเพื่อเข้าไปดูทีมรัก หรือแฟนบอลที่ลุ้นผ่านจอทีวีและจอคอมที่หวังว่าทีมรักจะเปิดเกมส์บุกเดินหน้าฆ่ามันให้ราบ ต่างผิดหวังกับฟอร์มการเล่นของทีมที่เล่นรัดกุมจนต้องกุมขมับและลุ้นจนปัสสาวะเหนียวแบบนัดต่อนัด ผมแทบจะไม่เห็นรอยยิ้มของนักเตะในทีมของเราเมื่อยามเดินลงบนผืนหญ้าและรอยยิ้มของแฟนบอลเมื่อเกมส์จบลงมานานมากแล้วหลังจากที่ป๋าได้ล้างมือในอ่างทองคำ ผมหวังว่าจดหมายฉบับนี้ป๋าจะได้อ่านนะครับถึงแม้จะเป็นไปไม่ได้ก็ตาม
ปล.ป๋าครับไอ้อ๊องโธนี่ มาร์กซิยาลนี่มันเป็นใครครับ ป๋าเคยเห็นฟอร์มมันมาก่อนไหม???
ปล2.ผมหวังว่าป๋าจะเปลี่ยนใจกลับมากู้วิกฤติและเรียกศัทธาจากแฟนบอลกลับคืนมานะครับ

ด้วยรักและเคารพ
แฟนผีผู้สิ้นหวังกับพี่อ้วนรองทรง
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
asoonnoy
ผู้เล่นชุดใหญ่

Re: จดหมายเปิดผนึกถึง...ป๋าเฟอร์กี้ให้มาแก้วิกฤติของทีม

โพสต์โดย My soul is United. » พฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2015 04:29

asoonnoy เขียน:ถึง...บรมกุนซือผู้แสกสโมสรผีแดงให้ยิ่งใหญ่ในเวทีโลก
ณ เวลานี้ท่านมองดูสโมสรของเรากำลังค่อยๆย่อยยับภายใต้ปรัชญาของพี่อ้วนรองทรงอยู่ได้เยี่ยงไร นักเตะที่ป๋าปลุกแสกมากับมือค่อยๆหายไปทีละคนๆ ดาวรุ่งลูกกรอกคะนองทั้งหลายโดนปิดกั้นโอกาสลงมาสำแดงเดช พร้อมกับทุบคลังสโมสรไปกับนักแตะใหม่แทบจะยกกะปิ แฟนบอลของสโมสรค่อยๆสิ้นหวังกับการลุ้นถ้วยแชมป์ลีกไปทีละน้อยเพราะฟอร์มการเล่นที่เอาตัวรอดไปแบบนัดต่อนัด นี่เป็นปีที่สองแล้วนะครับที่พี่อ้วนรองทรงปลูกฝังปรัชญาอะไรของแกก็ไม่รู้ให้นักเตะของเรา แบบแผนการเล่นของทีมที่ป๋าปลูกฝังให้กับสโมสรเล่นเพื่อเอ็นเตอร์เทนแฟนบอลที่ยอมควักเงินซื้อตั๋วเพื่อเข้าไปดูทีมรัก หรือแฟนบอลที่ลุ้นผ่านจอทีวีและจอคอมที่หวังว่าทีมรักจะเปิดเกมส์บุกเดินหน้าฆ่ามันให้ราบ ต่างผิดหวังกับฟอร์มการเล่นของทีมที่เล่นรัดกุมจนต้องกุมขมับและลุ้นจนปัสสาวะเหนียวแบบนัดต่อนัด ผมแทบจะไม่เห็นรอยยิ้มของนักเตะในทีมของเราเมื่อยามเดินลงบนผืนหญ้าและรอยยิ้มของแฟนบอลเมื่อเกมส์จบลงมานานมากแล้วหลังจากที่ป๋าได้ล้างมือในอ่างทองคำ ผมหวังว่าจดหมายฉบับนี้ป๋าจะได้อ่านนะครับถึงแม้จะเป็นไปไม่ได้ก็ตาม
ปล.ป๋าครับไอ้อ๊องโธนี่ มาร์กซิยาลนี่มันเป็นใครครับ ป๋าเคยเห็นฟอร์มมันมาก่อนไหม???
ปล2.ผมหวังว่าป๋าจะเปลี่ยนใจกลับมากู้วิกฤติและเรียกศัทธาจากแฟนบอลกลับคืนมานะครับ

แฟนผีผู้สิ้นหวังกับพี่อ้วนรองทรง

ไม่ต้องถึงมือเชอรหรอกครับผม แค่พี่ชิกโก้คุม
ทีมที่มีตัวผู้เล่นเจ๋งขนาดนี้ ตั้งแต่ปีที่แล้วปีนี้เทพกว่าอีก
หรือไม่ต้องถึงมือพี่ชิกก้ได้ครับผม
หมาที่ไหนก้ได้ครับผมที่ไม่ไช่โค้ชที่เก่งที่สุดในจักรวาลคนนี้พอ

ถ้าผมรวยผมสาบานว่าผมจะไม่จ้าง
กัลมาคุมทีมโรงเรียนวัดบ้านผมแน่ ผมสาบาน
แต่กัลต้องอยู่ต่อครับผม เนื่องจาก
ทีมเราตัวผู้เล่นอย่างนี้
เอาลงแค่ครบสิบเอดคนก้ชนะทีมกลางได้แล้ว
ไงทีมเราก้คงลำดับและคุนภาพไปอย่างที่เหนล่ะครับ
ผมเชียรมาตั้งหลายสิบปี
ผมจะทนต่อไปกับอีกสองปี
แต่ที่ผมโชคร้ายสุดสุดคือ
ลุกชายผม ดันโตทันแมนยูยุคนี้
ผมไม่รุ้จะบอกมันยังไง
ในเมื่อมันบอกว่า พ่อแมนยผุบอลขี้ขลาด
นำ้ตาไหลครับ ทั้งที่ความงดงามของการเล่นที่ผีแดงได้กระทำไว้ แต่
มันไม่ทันผมเสียใจกับการเล่นขายของของกัลมากครับผม
ผมเสียใจ
ผมรักแมนยู....
My soul is United.
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

Re: จดหมายเปิดผนึกถึง...ป๋าเฟอร์กี้ให้มาแก้วิกฤติของทีม

โพสต์โดย akillis » พฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2015 09:32

ต่อให้ป๋ากี้กลับมาก็ใช่ว่าจะพาทีมคว้าแชมป์ครับ

ผมหวังสายเลือดใหม่มากกว่า

กิ๊กส์ คลอปป์ ซิเมโอเน่ สามคนนี้ใครก็ได้ หรือจะพลิกโผเอาเจ้าของต้นตำรับแบบ เป๊บ มาก็ดี

...จริงอย่าง จขกท ว่ามา นักเตะแมนยูตอนนี้ลงสนามไปแทบไม่ค่อยเห็นรอยยิ้มเลย เครียดกันทั้งทีม ลงสนามแบบเกร็งๆ เพราะปรัชญาบ้าบอนี่แหล่ะต้องครองบอลแบบเบ็ดเสร็จ บางทีนักเตะก็เกร็งๆ เวลาจะขึ้นเกมรุก พอเห็นว่าช่องที่มีจ่าย ไม่100% ก็ไม่เลือกที่จะเสี่ยง ส่งคืนหลังเพราะถูกสั่งแบบแผนมาแบบนี้

ถึงว่าสิ นักเตะอย่างเอร์เรลาร์จึงไม่ค่อยได้โอกาสมากนัก เพราะหมอนี่เน้นจ่ายบอลแบบได้เสีย ลุ้นให้แนวรุกหลุดกันไปเลย

...ผมก็ยังยืนยันคำเดิมครับ ปรัชญาของลุงแกบางอย่างก็ดี เช่นการครองบอล ส่งบอลมันดีขึ้นกว่าตอนป๋ากี้คุม แต่มันจะมีประโยชน์อันใดหากครองบอลไว้ได้แต่ไม่คืบหน้ากดดัน ยิ่งช้าช่องยิ่งปิด สุดท้ายเจาะไม่เข้าก็ต้องพึ่งการโยน เพื่อ!!! (อ้อรู้แระ เพื่อให้ฝั่งตรงข้ามได้เซ็ตบอลขึ้นมาบุกบ้าง)
รับออกแบบอาร์ตเวิร์ค/ หนังสือการ์ตูน/ Animation2D
email : un_akillis@hotmail.com
รูปภาพ
akillis
สุดยอดระดับโลก

โพสต์โดย UpToGru » พฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2015 10:27

สิ่งเดียว ที่ อยากให้ ฟาลกัล ทำเหมือน ป๋า คือ....

จังหวะ จ่าย จับ จบ ให้เร็วขึ้นกว่านี้

สิ่งหนึ่งที่ผมเห็น ตอน ป๋า ทำทีม คือ จังหวะ จ่าย จับจบ มันใช้จังหวะ แค่ไม่กี่ครั้ง บอล ถึงประตู
บอลจะมา ยังไงก็แล้วแต่ ขอให้ถึง ปากประตู หรือ ในกรอบเขตโทษ เดี่ยว แนวรุก ทั้งหลาย ก็จะจบ เอง
จะยิงได้ ยิงแป็ก โดนสกัด มันก็เยอะพอสมควรที่จะมีโอกาสได้ประตู
และด้วย นักเตะ ประเภท ทะลุทะลวง แค่ไม่กี่คน

แต่ ฟาลกัล ต่างกัน ทั้งๆที่มีนักเตะที่ ฝีเท้าดีกว่า (ในบางตำแหน่ง) แต่คุณภาพโดยรวมดีกว่าเยอะ กลับเล่น ต่อบอล มากจังหวะ จนเกินไป

ครองบอลมากมันก็ดี แต่ครองมากไปในจังหวะ รุก มันจะยิงประตูไม่ได้ เพราะเขาลงมาตั้งรับ กันหมดแล้ว
ถ้าจะเอาชัวร์ แต่ถ้าช้าจนเกินไป เวลาจะยิงเขาก็ลำบาก เวลาจะยิงคืน ยิงนำ ก็ลำบาก
๐ข้อความตามความรู้สึกส่วนบุคคล เป็นเพียงความคิดเห็นในอีกแง่หนึ่ง โปรดใช้ สมองส่วนบนในการอ่าน๐
๐ยามคุณมีคุณแอบกิน ผมแปลกใจ ยามผมกิน คุณเมียงมอง ผมข้องใจ คุณกินผมกินไม่แปลกอะไร คุณกินผมควัก ผมหนักใจ๐
UpToGru

โพสต์โดย layling » พฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2015 11:28

My soul is United. เขียน:
asoonnoy เขียน:ถึง...บรมกุนซือผู้แสกสโมสรผีแดงให้ยิ่งใหญ่ในเวทีโลก

ไม่ต้องถึงมือเชอรหรอกครับผม แค่พี่ชิกโก้คุม
ทีมที่มีตัวผู้เล่นเจ๋งขนาดนี้ ตั้งแต่ปีที่แล้วปีนี้เทพกว่าอีก
หรือไม่ต้องถึงมือพี่ชิกก้ได้ครับผม
หมาที่ไหนก้ได้ครับผมที่ไม่ไช่โค้ชที่เก่งที่สุดในจักรวาลคนนี้พอ

ถ้าผมรวยผมสาบานว่าผมจะไม่จ้าง
กัลมาคุมทีมโรงเรียนวัดบ้านผมแน่ ผมสาบาน
แต่กัลต้องอยู่ต่อครับผม เนื่องจาก
ทีมเราตัวผู้เล่นอย่างนี้
เอาลงแค่ครบสิบเอดคนก้ชนะทีมกลางได้แล้ว
ไงทีมเราก้คงลำดับและคุนภาพไปอย่างที่เหนล่ะครับ
ผมเชียรมาตั้งหลายสิบปี
ผมจะทนต่อไปกับอีกสองปี
แต่ที่ผมโชคร้ายสุดสุดคือ
ลุกชายผม ดันโตทันแมนยูยุคนี้
ผมไม่รุ้จะบอกมันยังไง
ในเมื่อมันบอกว่า พ่อแมนยผุบอลขี้ขลาด
นำ้ตาไหลครับ ทั้งที่ความงดงามของการเล่นที่ผีแดงได้กระทำไว้ แต่
มันไม่ทันผมเสียใจกับการเล่นขายของของกัลมากครับผม
ผมเสียใจ
ผมรักแมนยู....

อารมย์เดียวกันคับสิ่งที่ผมผิดหวังคือตอนนี้ผมอายุ 34ลูกชาย10ขวบ ผมพูดได้เต็มปากนะช่วงเวลานี้คนที่อายุ 28-35 จะเป็นแฟนแมนยูเยอะมากผมมันใจเลย ตอนเป็นเด็กพวกอายุ20กว่าถึง30พวกเขาจะเชียร์เป็ดกันเขาบอกเล่นมันแต่ผมได้ มาดูแมนยูชุดคันโตน่าแล้วก็พวกเบ็ค กิ๊ก ขึ้นกันมาใหม่ๆผมบอกเลยว่าเล่นกันมันมากผมนี้ปักใจเชียร์แมนยูมาเกิบ20ปีเลย มาวันนี้ทั้ง ลูกและเด็กในซอยที่โตขึ้นมากันมันบอกเลยแมนยูของน้าเล่นโคตรน่าเบื่อรวมลูกผม ที่เจ็บใจมันไปชอบแมนซิกันนี้ดิ ฟานกัลทำให้ทีมเราเป็นทีมขี้กลัวไปหมดกลัวแม่กระทั้งทีมกลางตราง แต่ก่อนนักเตะเดินลงสนามยิ้มแย้มมีความมันใจในชัยชนะสูง ทุกวันนี้เดินลงไปด้วยความหวาดกลัวที่จะแพ้เกิน
นี้และชีวิต
layling

โพสต์โดย zekoza » พฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2015 12:59

5555 ดูบอลเป็นและเชียร์แมนยูก็ยุค คันโตน่า เนี้ยแหล่ะ
เอาครับถ้าอยากเห็น กิ๊ก ประสบความสำเร็จ ก็ต้องอดทนรอหน่อยครับ
รูปภาพ
zekoza

ย้อนกลับไปยัง เรด อาร์มี่ แฟนคลับ