Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

ทำไมถึงอยากได้ "มูลิงโง่" กันนัก ...

อัพเดทข่าว พูดคุยสนทนา เกี่ยวกับแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด

ทำไมถึงอยากได้ "มูลิงโง่" กันนัก ...

โพสต์โดย hero2 » อาทิตย์ พ.ค. 22, 2016 15:23

ตอนนี้ฤดูกาล 2015-2016 จบลงแล้ว .. กับการได้แชมป์ FA cup
และข่าวคราวที่กำลังเล่นกันอยู่ตอนนี้คือ ตำแหน่งผู้จัดการทีม ... หวยไม่รู้จะไปออกใคร ... "มู" หรือ "ฟานกัล" หรือแม้แต่กระทั่ง "กิ๊ก"
ถ้าเป็นมู เราก็รู้ ๆ อยู่ว่าระบบเด็ก ไม่มี ทำทีมโดยการใช้เงินเป็นหลัก รูปแบบการเล่นก็ตั้งรับแล้วรอสวน ... ไม่ได้เปิดเกมรุก บุกแหลก อย่างวัฒนธรรมของแมนยู
ถ้าเป็นฟานกัล อยู่ต่อ ... รูปแบบการเล่นเคาะไปมา การโจมตีช้า บุกแหลกก็ไม่ ...
ถ้าเป็นกิ๊ก รูปแบบการเล่นยังไม่ชัดเจน เพราะยังไม่ได้คุมแบบเต็มตัวมีทีมเป็นของตัวเอง ... แต่อย่างน้อย ๆ ก็ใช้ชีวิตเกินครึ่งชีวิตมากับแมนยู ...
เพื่อน ๆ Redarmy ... อยากให้สถานะการณ์ ฤดูกาลหน้าเป็นอย่างไร ... แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ ...
onion16
ภาพประจำตัวสมาชิก
hero2
ผู้เล่นชุดใหญ่

Re: ทำไมถึงอยากได้ "มูลิงโง่" กันนัก ...

โพสต์โดย SUCK IT AND SEE » อาทิตย์ พ.ค. 22, 2016 16:02

ลองดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าบอกว่ามูทำทีมอุดอย่างเดียวคุณเข้าใจผิดแล้วหละ ตอนมาเชลซีใหม่ๆกับตอนทำมาดริดแกก็เล่นเกมรุกเหมือนกันนะครับ
มูเป็นประเภททำทีมตามสภาพนักเตะที่มี แท็คติกแกเขี้ยวก็ไม่แปลกที่จะเห็นแกเล่นรับนัดใหญ่ๆ เรื่องดันเด็กน่าเป็นห่วงจริง แต่ผมเชื่อว่าถ้าเด็กเจ๋งจริงแกก็ใช้หละ
ส่วนเรื่องใช้เงินไม่ต้องห่วงอะ ฟาลกัลก็ใช้ไปใช่ย่อยซะที่ไหน ยังไงก็ตามถ้าดันกิ๊กส์เป็นผจก.ผมคนนึงอะไม่เอาด้วยอะ แมนยูคงได้จมกลางตารางต่อไปแน่ๆ
SUCK IT AND SEE

Re: ทำไมถึงอยากได้ "มูลิงโง่" กันนัก ...

โพสต์โดย Neung111 » อาทิตย์ พ.ค. 22, 2016 21:02

อยากลองให้กิ๊กซ์คุมทีมนะ แต่เหมือนกระแส มู มาแรง
ถ้ามูเข้ามาคงมีการเปลี่ยนแปลงกันยกใหญ่แน่ๆ
สุดท้ายรอลุ้นรึกัน
แต่แอบหวังลึกเป็น ไรอัน กิ๊กซ์ เหอะๆ
รูปภาพ
รูปภาพ
Neung111

โพสต์โดย knightoflaw » อาทิตย์ พ.ค. 22, 2016 21:32

ผมคนนึงแหละที่คิดว่าถ้าจะตั้งมูขออยู่กับ LVG ต่อดีกว่าถ้าจะเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนให้แตกต่างแบบที่เป็นมันก็เหมือนนักแตะแหละครับถ้าจะเปลี่ยนจากเบอบาตอฟเป็นเซโก้เปลี่ยนจากโอเว่นเป็นชิชาริโต้มันแทบไม่ได้ช่วยอะไรเลยการเปลี่ยนต้องเปลี่ยนให้รู้หน่อยว่าแตกต่างเช่น สโคลารี่ ก็ชอบเล่นบอลสั้นบอลบนเพื้นถ้าเค้าทำทีมไม่ดีจะเปลี่ยนเป็นเปเยกรีนี่ขอแนะนำว่าไม่ต้องเปลี่ยนครับเพราะมันก็จะทรงเดิมนี่แหละถ้าผลงานดีขึ้น 80 - 90 % มาจากนักแตะแน่นอน

ไม่ใช่ว่าผมอยากให้ LVG คุมต่อหลอกนะแต่ถ้าจะเปลี่ยนต้องไม่ใช่ผู้จัดการทีมที่มีสไตการคุมทีมคลายกันมากขนาดนี้ถ้าเปลี่ยนแล้วผู้จัดการทีมไม่ใช่มูหรือไม่ใช่คนที่สไตคล้าย ๆ LVG ผมแนะนำให้รีบผลดแล้วแต่งตั้งด่วน ๆ เลยก่อนที่จะเสียหายไปมากกว่านี้

ว่าด้วยเรื่องของกิกย้อนกลับไปเมื่อประมาณ 7 - 8 ปีก่อนเป๊บเองก็เคยมีวันแบบเดียวกันกับกิกนะครับต้องลุ้นว่าจะได้คุมบาซ่าหรือเปล่าหรือแม้แต่ถูกแต่งตั้งแล้วก็ยังมีหลายคนตั้งคำถามว่าจะพาทีมไปรอดไหมแม้แต่เจอทีมแมนยูของเราในรอบชิง UCL ก็ยังถูกวิจารว่าอาจจะสู้ทีมป๋ากี้ของเราไม่ได้

คนเราจะต้องมีวันแจ้งเกิดและจะต้องมีวันที่ต้องก้าวขึ้นไปในที่ ๆ สูงกว่าครับถ้าหากจะให้โอกาศกิกผมก็มองว่ามันเหมาะสมแล้วและถึงเวลาแล้วอยู่กับแมนยูมา 20 กว่าปีอยู่กับผู้จัดการทีมที่ดีที่สุดอย่างป๋ากี้มายาวนานได้อยู่กับทีมงานที่สุดยอดมานานได้เล่นร่วมกับนักแตะระดับโลกมาก็หลายคนและยังเป็นคนที่มีบารมีมากในรั้วผีถ้าเค้าไม่เหมาะแล้วใครจะเหมาะ
knightoflaw

โพสต์โดย iovoi » อาทิตย์ พ.ค. 22, 2016 21:34

ตั้งแต่เซอร์วางมือเราก็ไม่เคยมีโค้ชระดับท็อปของโลกเลย นี่คงเป็นโอกาสดีแล้วที่จะลองดูเพราะตอนนี้ก็ไม่มีอะไรจะเสียแล้วขืนฟานกัลคุมต่อก็น่าจะเหมือนเดิม ดีไม่ดีจะแย่กว่าเดิมเพราะสปิริตและแรงกระตุ้นของทีมลดลงจนเกือบหมดแล้ว ถึงเวลาที่เราจะสร้างบรรยากาศและแท็คติกการเล่นใหม่ๆเพื่อเพิ่มความกระหายในการเล่นและเสริมบางจุดด้วยนักเตะที่มีชื่อเสียง ชื่อของ"โฆเซ่ มูริญโญ่" จึงน่าจะเหมาะสมที่สุด
-กิ๊ก :อยากให้ลองออกไปคุมทีมอื่นดูเพื่อลองฝีมือและไอเดียการทำทีมเผื่อโค้ชแมนฯยูระยะยาวในอนาคต
-กัล:น่าจะถึงเวลาแยกทางวางมือที่เหมาะสมหลังจากความแชมป์ FA cupและเริ่มหมดไฟและไอเดีย
รูปภาพ
iovoi

โพสต์โดย ryan-jack » อาทิตย์ พ.ค. 22, 2016 23:50

คงเคยได้ยินคำๆนี้กันนะครับ "ใช้คนให้เหมาะกับงาน" มู..ตอนอยู่ ปอร์โต้ เค้าใช้วิธีที่ทีมไม่มีดาวดังระดับโลกอยู่สามารถคว้าแชมป์ UCL ได้ มาอยู่เชลซีเพราะโดนทุ่มเงินซื้อมา ก็ทำทีมจนคว้าแชมป์ลีกจนปัจจุบัน หอย..ก็ยังยิ่งใหญ่มาตลอด อยู่มาดริดก็ไม่ขี้เหล่ซะเมื่อไหร่ ...แต่การที่เค้าต้องถูกเลิกจ้างมาจากนักเตะเล่นไล่โค๊ชกัน มันก็จำยอมที่จะต้องวางมือ นึกถึงป๋ากี้..บางทีหรือหลายๆทีก็ทำทีมห่วยอยู่หลายนัดแต่สมัยนั้นนักเตะค่าจ้างน้อยนิด ก็ทำแค่ก้มหน้าก้มตาเล่นตามที่โค้ชสั่ง แต่สมัยนี้ไม่ใช่แล้ว นักเตะค่าตัวแพง อีโก้สูง ผจก.ทีมไม่แข็งพอ เผลอๆโดนตอกหน้าหงายได้...ทั้งหมดทั้งมวล เพียงแค่อยากบอกว่า ถ้ามูมาจริง ควรยินดีและให้โอกาสเค้าสักหน่อย อย่างมากก็แค่ไล่ออก555ถ้าทีมตกต่ำ หรือเค้าหมดน้ำยาแล้ว แต้ถ้ากลับกันล่ะ..ผี..เราอาจกลับมาผงาด น่ากลัวขึ้นมาอีกครั้ง มันก็น่าลองดูสักตั้งไม่ใช่เหรอ คงไม่มีอะไรจะแย่กว่าที่เป็นอยู่ทุกวันนี้แล้วมั๊งงงง...แต่แค่ได้แชมป์เอฟเอคัพ ก็โอนะ!
onion2
Glory Glory...devil
รูปภาพ
รูปภาพ
ryan-jack
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย liverprun » อาทิตย์ พ.ค. 22, 2016 23:59

สตีฟ บรูซ / มาร์ค ฮิวจ์ / ไบอัน ร๊อบสัน / รอย คีน / แกรี่ เนวิลล์ (ลูกศิษย์เฟอร์กี้ทุกคน) แต่ละคนคุมทีมได้เจริญรุ่งเรืองกันทั้งนั้น onion11
แล้วจะกล้าเสี่ยงให้ ไรอัน กิ๊กส์ มารุ่งเรื่องด้วยอีกคนหรือยังไง ไปคุมทีมระดับกลางๆพิสูจน์ตัวเองให้ได้ซะก่อนแล้วค่อยกลับมาคุม แมนฯ ยูไนเต็ด ก็ยังไม่สาย

เฟอร์กี้ - ก่อนจะได้มาคุม แมนฯ ยูไนเต็ด มีผลงานพาทีมอย่าง อาเบอร์ดีน กวาดแชมป์ในสก็อตแลนด์ รวมถึงแชมป์ยุโรป (ยูฟ่าคัพวินเนอร์สคัพ)
มูรินโย่ - ก่อนจะได้มาคุม เชลซี, อินเตอร์ฯ, รีล มาดริด มีผลงานขั้นเทพพาทีมอย่าง ปอร์โต้ กวาดแชมป์ในประเทศและแชมป์ยุโรปได้ถึง 2 รายการ (ยูฟ่าคัพ+ยูฟ่าแชมป์เปี้ยนลีก)
I'm RED and I hate SCOUSERS

รูปภาพ
liverprun

โพสต์โดย aumisuka » จันทร์ พ.ค. 23, 2016 09:37

liverprun เขียน:สตีฟ บรูซ / มาร์ค ฮิวจ์ / ไบอัน ร๊อบสัน / รอย คีน / แกรี่ เนวิลล์ (ลูกศิษย์เฟอร์กี้ทุกคน) แต่ละคนคุมทีมได้เจริญรุ่งเรืองกันทั้งนั้น onion11
แล้วจะกล้าเสี่ยงให้ ไรอัน กิ๊กส์ มารุ่งเรื่องด้วยอีกคนหรือยังไง ไปคุมทีมระดับกลางๆพิสูจน์ตัวเองให้ได้ซะก่อนแล้วค่อยกลับมาคุม แมนฯ ยูไนเต็ด ก็ยังไม่สาย

เฟอร์กี้ - ก่อนจะได้มาคุม แมนฯ ยูไนเต็ด มีผลงานพาทีมอย่าง อาเบอร์ดีน กวาดแชมป์ในสก็อตแลนด์ รวมถึงแชมป์ยุโรป (ยูฟ่าคัพวินเนอร์สคัพ)
มูรินโย่ - ก่อนจะได้มาคุม เชลซี, อินเตอร์ฯ, รีล มาดริด มีผลงานขั้นเทพพาทีมอย่าง ปอร์โต้ กวาดแชมป์ในประเทศและแชมป์ยุโรปได้ถึง 2 รายการ (ยูฟ่าคัพ+ยูฟ่าแชมป์เปี้ยนลีก)

เห็นด้วยทุกประการฯ onion76
อ ย่ า แ ห ล ม ใ ห้ ม า ก . . . ร ะ วั ง จ ะ เ ด่ น
aumisuka
ผู้เล่นสำรอง
ผู้เล่นสำรอง

โพสต์โดย ตั้ม_สิบล้อ » จันทร์ พ.ค. 23, 2016 10:51

วินาที นี้ น้ามูเหมาะสมที่สุดครับ
เชียร์ปีศาจแดง เพราะเป็นทีมปีศาจแดง และเต็มใจยอมรับในการเปลี่ยนแปลงต่างๆ
อดีตมันผ่านไปแล้วช่างหัวมัน...เริ่มต้นรับสิ่งท้าทายใหม่ๆในปัจจุบันดีกว่า...
ตั้ม_สิบล้อ

โพสต์โดย HARRY7 » จันทร์ พ.ค. 23, 2016 10:53

น้ามู คู่กับแชมป์ ทีมต้องการความสำเร็จด่วนๆ เชื่อว่าน้ามูทำได้ครับ
การวางรากฐานเป็นเรื่องที่ดี แต่จะมีใครเทียบ ป๋า AF นั้นคงไม่เกิดขึ้นง่ายๆในยุคนี้แล้วครับ
รูปภาพ
HARRY7
ผู้เล่นเยาวชน

facebook: www.facebook.com/seothesecret

โพสต์โดย patter » จันทร์ พ.ค. 23, 2016 11:01

ถ้าให้เลือกจากตัวบุคคล ผลสนับสนุนกิ๊กส์ครับ เพราะตอนที่กิ๊กส์คุมทีมแทนมอยส์ แม้จะแค่ 4 นัด มีทั้งชนะ 4-0 เสมอ และแพ้ แต่ก็เห็นแล้วว่าความเป็นแมนยูกลับมา อารมณ์ความเป็นแมนยูของป๋ามีให้เห็นแล้วคิดถึง ... แต่น่าเสียดายที่บอร์ดบริหารของแมนยูโง่ ปล่อยกิ๊กส์ไว้กับฟานกัลนานเกินไป จนผมเกรงว่าประสบการณ์จากเซอร์อเล็กซ์จะถูกเจือปนด้วยปรัชญาของฟานกัลเข้าไปบ้างแล้ว และถ้ากิ๊กส์เป็นโค้ช ก็คงจะได้เห็นนักเตะหน้าเดิมๆ อย่างชุดที่มีอยู่ ซึ่งมาตรฐานไม่ได้เรื่อง มีดีแค่ 4 คน เดเกอา สมอลลิ่ง มาร์กซิยาล แรชฟอร์ด นอกนั้นลุ่มๆดอนๆ ถ้าเปลี่ยนเป็นโค้ชโหดๆคนใหม่ถึงจะกล้าเปลี่ยนทีมโดยไม่เกรงใจซีเนียร์ (อย่างเช่นตอนฟานกัลเปลี่ยนทีมโละนักเตะซีเนียร์ออก)

ผมไม่ได้ชอบมูรินโญ่ ตั้งแต่ป๋าวางมือก็อยากให้เป๊บมาคุมทีม เพราะชอบแนวการครองบอลแบบบุก (ไม่ใช่ครองบอลแบบไร้สาระแบบฟานกัล) แต่ตอนนี้โค้ชระดับโลกก็เหลือมูรินโญ่เท่านั้นที่ว่างงาน จะหาใครที่ดีกว่านี้ อัลเชล็อตติก็ไปบาเยิร์น ทีมเราต้องการโค้ชระดับโลกที่เรียกนักเตะเก่งๆอยากมาเข้าทีมเรามากๆ การซื้อขายมันจะง่ายขึ้นเยอะเลย ... แต่ถ้าได้กิ๊กส์ก็ยินดีมากครับ แต่ต้องลุ้นให้กล้าเปลี่ยนบุคลากรในทีม เอาปรัชญาฟานกัลออกไปให้หมด เหลือไว้แค่ครองบอลเก่งก็พอ (ยอมรับว่าทีมฟานกัลครองบอลเก่งกว่าเฟอร์กี้มาก แต่ครองบอลไร้สาระส่งออกข้างส่งกลับหลัง) ... เป๊บ เค้าก็ศิษย์ฟานกัล ใช้ปรัชญาการครองบอลของฟานกัลมาต่อยอดเป็นเกมบุกได้มีประสิทธิภาพกว่าฟานกัล ... มูรินโญ่นี่ไม่ใช่บอลอุดนะครับ ฉายารถบัสเป็นยุทธวิถีเอาไว้เจอทีมที่บุกเก่งกว่า (เช่น ตอนเจอบาเยิร์น หรือเจอเป็ดยุคบักเหยิน) ... ตอนมูคุมมาดริด ยิงกระฉูดเลยนะ
บรมกุนซือชาวสก็อต & ปีกพ่อมดชาวเวลส์ อัศวินคู่ใจ
รูปภาพ
patter

โพสต์โดย zekoza » จันทร์ พ.ค. 23, 2016 11:04

ขอ share บ้างนะครับ
อันดับแรกเลยครับ ไม่เอา ฟานกัล ครับ
การจบอันดับห้า กับเม็ดเงินที่ลงทุนไป น่าจะตอบได้
อีกอย่าง ผม กำลังสงสัยว่า ชื่อเสียงที่สร้างมาเป็นเพราะว่าได้คุมที่มใหญ่ๆ มีนักเตะดีๆ และในลีกไม่ค่อยมีคู่แข็งหรือเปล่า
พอมา แมนยู กับลีกอังกฤษ ที่เตะจริง เจ็บจริง ไม่ใช้ตัวแสดงแทน เราจึงได้เห็นถึงความสามารถที่แท้จริงของ ฟานกัล
ก็วางตัวนักเตะ บลิน สูง 180 แล้วยืน DC ที่ไม่ใช่ธรรมชาติของเขา เคยเอา โจน ไปเตะมุม เอา ยัง ไปเล่นหน้าเป้า ทั้งที่มี มาซิญาล

ผมชอบ กิ๊ก มาตั้งแต่ดูบอลเป็น และผมก็สนับสนุน กิ๊ก
แต่ด้วย ทรัพยากรของแมนยู และลีกอังกฤษที่มีคู่แข็งเยอะมาก
ถ้าตั้ง กิ๊ก ในตอนนี้แล้วพลาดขึ้นมา กิ๊ก สุดท้ายก็ต้องไปแล้วก็อาจจะไม่มีทางกลับมาคุม แมนยู ได้อีก มันเดิมพันสูงมาก
แต่ถ้ายกตัวอย่าง อย่าง เป๊บ บอกเลยว่า บาซ่า มีพื้นฐานและระบบในการเล่นที่ดีมาก

น้ามู ถ้าเราไม่อคติ ผมว่าเขานี่แหล่ะคือคนที่ใช่
อาจด้วยเขาเคยคุม เชลซี มาก่อน จึงทำให้แฟน ผีแดง มีอคติคิดลบกับเขา
เรื่องนักเตะเยาวชน ผมเคยอ่านในบทความของ บอบู่ แกได้ทำตัวเลขในการปั้นเด็กจากเยาวชนก็เยอะอยู่นะ
ระบบการเล่นที่เน้นอุด ผมว่ามันก็ไม่ซะทุกนัดหรอกนะครับ
และเท่าที่สัมผัสมาในยุคปรัชญา ต่อให้เล่นน่าเบื่ออย่างไร ถ้าชนะ ทุกอย่างก็จะไม่มีประเด็น
ภาพลักษณ์อาจกวนตีน เล่นสาระพัดวิธี เพื่อให้ทีมชนะ อันนี้ผมยังหาข้ออ้างมาเสริมไม่ได้
รูปภาพ
zekoza
สุดยอดระดับโลก
สุดยอดระดับโลก

โพสต์โดย UpToGru » จันทร์ พ.ค. 23, 2016 12:16

ถ้าตอนนี้นะครับ

ถ้า แมน ยู อยากกลับมา คว้าแชมป์ ยิ่งใหญ่ ด้วยอัตราเปอร์เซนต์ความสำเร็จสูง แล้วตอนนี้ เหลือตัวเลือกที่เป็นข่าวหนักๆ อยู่แค่คน เดียว คือ จ่ามู
แมน ยู ควรเลือก จ่ามู มากกว่า จะให้ ฟาลกัล นั่งเก้าอี้ต่อไป

สไตล์การเล่น อาจจะคล้ายๆกัน แต่รายละเอียด ยังไงก็ไม่เหมือนกัน

สำหรับ กิ๊ก ตอนนี้ ต้องไป เก็บเลเวล พิสูจน์ตัวเอง ก่อนครับ

นักเตะลูกหม้อ ที่แขวนเกือก แล้วไปเป็นผู้จัดการทีม มันมีที่รุ่งๆ แค่ไม่กี่คน

กิ๊ก อาจจะเป็น หรือ ไม่ได้เป็น 1 ในประเภทนั้น ก็ได้

การพิสูจน์ตัวเอง เก็บเลเวล คือวิธีที่ดีที่สุด แล้วครับ
๐ข้อความตามความรู้สึกส่วนบุคคล เป็นเพียงความคิดเห็นในอีกแง่หนึ่ง โปรดใช้ สมองส่วนบนในการอ่าน๐
๐ยามคุณมีคุณแอบกิน ผมแปลกใจ ยามผมกิน คุณเมียงมอง ผมข้องใจ คุณกินผมกินไม่แปลกอะไร คุณกินผมควัก ผมหนักใจ๐
UpToGru

โพสต์โดย ballroony » จันทร์ พ.ค. 23, 2016 13:25

ตอนนี้ ไม่มีใครเหมาะเท่ามูแระคับ เเละตัวเค้าเองก้อเฝ้ารอโอกาศมาคุมทีมเราอยู่แร้วด้วย ผมว่าใจเค้าหน้าจะอยากอยู่กับเราเป็นตำนานเหมือนเฟอร์กี้ คับผมเชื่อว่าอย่างนั้นเรื่องกิ๊ก ทำใจเถอะคับ หน้าจะไปคุมทีมอื่นก่อนอยู่แร้ว ใจผมก้ออยากให้กิ๊ก คุม เหมือนเด็กผี ทั้งโลก และคับ แต่ถ้าทีมไม่ประสบความสำเร็จ คุณกล้าถามใจตัวเองมั้ย ว่า คุณอยากจะให้กิ๊กคุมทีมต่อรึป่าว เด้กผีทัั่วโลก จะกล้า กระหน่ำเค้าตามโซเซี่ยวหรือไม่ วันปลดกิีกออกจากตำแหน่งคง เป็นอะรัยที่บาดใจพวกเราเเน่นอน ลึกๆเเร้ว ผมว่าพวกเราต้องการเห็นทีมประสบความสำเร็จอยู่แร้วคับ ไม่ใช่กิีกไม่เก่งนะคับ อนาคตถ้าเค้าได้เรียนรู้กับ โดค้ชระดับโลกบ่อยๆ ยังงัยสักวันนึงเค้ามาคุมทีม ผีเเดง พร้อมสตาฟ เป็น บัต สโคล ฟิล เเน่ๆ เหมือนที่พวกเราทุกคนอยากเห็นมัน ลองดูคับ มู เหมาะสมเเร้วเเระตอนนี้ เราไม่ได้มีตัวเลือกมากนัก onion3
ballroony

โพสต์โดย bankkadae » อังคาร พ.ค. 24, 2016 01:30

knightoflaw เขียน:ผมคนนึงแหละที่คิดว่าถ้าจะตั้งมูขออยู่กับ LVG ต่อดีกว่าถ้าจะเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนให้แตกต่างแบบที่เป็นมันก็เหมือนนักแตะแหละครับถ้าจะเปลี่ยนจากเบอบาตอฟเป็นเซโก้เปลี่ยนจากโอเว่นเป็นชิชาริโต้มันแทบไม่ได้ช่วยอะไรเลยการเปลี่ยนต้องเปลี่ยนให้รู้หน่อยว่าแตกต่างเช่น สโคลารี่ ก็ชอบเล่นบอลสั้นบอลบนเพื้นถ้าเค้าทำทีมไม่ดีจะเปลี่ยนเป็นเปเยกรีนี่ขอแนะนำว่าไม่ต้องเปลี่ยนครับเพราะมันก็จะทรงเดิมนี่แหละถ้าผลงานดีขึ้น 80 - 90 % มาจากนักแตะแน่นอน

ไม่ใช่ว่าผมอยากให้ LVG คุมต่อหลอกนะแต่ถ้าจะเปลี่ยนต้องไม่ใช่ผู้จัดการทีมที่มีสไตการคุมทีมคลายกันมากขนาดนี้ถ้าเปลี่ยนแล้วผู้จัดการทีมไม่ใช่มูหรือไม่ใช่คนที่สไตคล้าย ๆ LVG ผมแนะนำให้รีบผลดแล้วแต่งตั้งด่วน ๆ เลยก่อนที่จะเสียหายไปมากกว่านี้

ว่าด้วยเรื่องของกิกย้อนกลับไปเมื่อประมาณ 7 - 8 ปีก่อนเป๊บเองก็เคยมีวันแบบเดียวกันกับกิกนะครับต้องลุ้นว่าจะได้คุมบาซ่าหรือเปล่าหรือแม้แต่ถูกแต่งตั้งแล้วก็ยังมีหลายคนตั้งคำถามว่าจะพาทีมไปรอดไหมแม้แต่เจอทีมแมนยูของเราในรอบชิง UCL ก็ยังถูกวิจารว่าอาจจะสู้ทีมป๋ากี้ของเราไม่ได้

คนเราจะต้องมีวันแจ้งเกิดและจะต้องมีวันที่ต้องก้าวขึ้นไปในที่ ๆ สูงกว่าครับถ้าหากจะให้โอกาศกิกผมก็มองว่ามันเหมาะสมแล้วและถึงเวลาแล้วอยู่กับแมนยูมา 20 กว่าปีอยู่กับผู้จัดการทีมที่ดีที่สุดอย่างป๋ากี้มายาวนานได้อยู่กับทีมงานที่สุดยอดมานานได้เล่นร่วมกับนักแตะระดับโลกมาก็หลายคนและยังเป็นคนที่มีบารมีมากในรั้วผีถ้าเค้าไม่เหมาะแล้วใครจะเหมาะ

ท่านและหลายๆคนชอบพูดตรงเนี่ย ชอบเทียบเป็ปกับบาซ่า
กิ้กไม่ได้มีอะไรเหมือนเป็ปกับบาซ่าเลยแม้แต่น้อยอย่ามโนกันไปเองครับ
เปป เป็นนักเตะแล้วก็ทำทีมเยาวชนของบาซ่ามานักเตะแกนหลักของบาซ่าตอนนั้นผ่านมือเปปมาหมด
แล้วกิ้กละได้แค่ชั่วคราวกับ ผช กัล แถม การวางตัวให้คนเคารพเรื่องนอกสนามยังแย่ ให้คุมตอนนี้ีแต่เละกะเน่า
นักเตะแมนยูปัจจุบันไม่เคยผ่านกิ้กมาเลย แถมไม่มีชื่อเสี่ยงพอจะดังนักเตะบิ้กเนมที่เปลี่ยนเกมได้ด้วย
รูปภาพ
รูปภาพ
bankkadae

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เรด อาร์มี่ แฟนคลับ