Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

อยากพูดเรื่องแทคติค น้ามูครับ

อัพเดทข่าว พูดคุยสนทนา เกี่ยวกับแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด

อยากพูดเรื่องแทคติค น้ามูครับ

โพสต์โดย fcunited » อังคาร พ.ค. 24, 2016 15:45

คือตอนนี้ผมได้ไปลองดู ว่าทำไมเชลซีปีนี้ ถึงได้ผลงานตกต่ำลง ทีแรกเลยผมคิดว่า
น่าจะเป็นเพราะเรื่องสภาพจิตใจนักเตะ จากเหตุการณ์หมอเอวา แต่ลองไปอ่านวิจารณ์
ก็เลยได้ยินมาว่าเป็นเพราะแทคติคของมูรินโญ่ด้วยส่วนหนึ่ง

เค้าพูดทำนองว่า มิดฟิลด์ตัวรับ กับเกมรับโดยรวมของทีมเป็นปัญหา เพราะแนวรับของเชลซี
โดยปกติจะไม่ค่อยดันขึ้น คือจะเน้นให้กองกลางตัวทำเกม เป็นตัวลำเลียง อย่างของเชลซี
ก็ฟาเบรกัส ดังนั้นแนวรับก็ไม่จำเป็นต้องใช้ความเร็ว หรือแม้แต่เทคนิคมากนัก

หาก มาติช ที่เป็นมิดฟิลด์ตัวรับ ทำหน้าที่ได้สมบูรณ์ตรงจุดนี้ก็ไม่มีปัญหา เพราะแนวรับที่เหลือ
ยังอยู่ในทรง การตั้งรับซึ่งปกติจะรับลึกอยู่แล้ว ก็มักไม่ค่อยพลาด แต่เมื่อใดก็ตามที่ มิดฟิลด์ตัวรับ
ถูกคู่ต่อสู้เข้ากดดันจน ไม่สามารถเล่นได้ตามแนวทางปกติ แล้วยิ่งมิดฟิลด์ตัวทำเกมคู่กัน ถูกบีบด้วยแล้ว
ทีมจะเกิดปัญหาทันที

ซึ่งเค้ายกตัวอย่างเกมที่เจอกับ สเปอร์ในซีซั่นก่อน และ เกมเจอพาเลซ เซาท์แธมปตัน และ ลิเวอร์พูล
ในซีซั่นนี้ ซึ่งทุกเกมคู่แข่งจะเข้าถึงเร็ว อาจด้วยความเร็วของนักเตะ หรือ สไตล์การเล่น เช่น ลิเวอร์พูล
ซึ่งเน้นเพรสซิ่งในแดนคู่แข่ง

ดังนั้นก็ไม่ใช่ว่า แทคติคเกมรับของเชลซี จะสมบูรณ์แบบ แล้วก็เป็นปราการหินที่ทุกทีมยากจะเจาะอีกแล้ว
หากเล่นงานได้ตรงจุด ซึ่งปีนี้ประกอบกับ ฟาเบรกัส ผลงานดรอปลงอย่างเห็นได้ชัด (หรืออาจเพราะสภาพจิตใจด้วย)
ทำให้คู่หูอย่างมาติช ขาดการซัพพอร์ท และก็เป็นจุดให้คู่แข่งเล่นงานได้ชัดเจนแบบนี้

ผมว่าปัญหานี้มูรินโญ่ต้องคิดให้หนักแล้วครับว่าจะแก้ได้อย่างไร นี่ยังไม่ต้องไปพูดถึงเกมรุก เพราะนักเตะของแมนยูเรา
ก็ต่างจากของเชลซี อันนั้นเดี๋ยวคงต้องคิดอีกที แต่ว่าต้องแก้ให้ได้ด้วยว่า หากมิดฟิลด์ตัวรับถูกกดดันหนัก แผงรับ 4 คน
ที่เหลือจะสามารถเอาตัวรอดจากเกมรุกอันรวดเร็ว (เพราะมิดฟิลด์ตัวรับปกติจะคอยเบรกให้) ได้อย่างไร
fcunited
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

Re: อยากพูดเรื่องแทคติค น้ามูครับ

โพสต์โดย PUBASE.J » อังคาร พ.ค. 24, 2016 16:05

ตามความเห็นส่วนตัวน่ะครับ การคุมทีมในฤดูกาลนี้ของเฮียแกรมีปัญหาตั้งแต่การเตรียมทีมpre seasonแล้ว และอีกสาเหตุคือปัญหาภายในทีมที่เกิดจากเขาเอง

ส่วนเรื่องแท๊คติกกับเรื่องนักเตะที่เหมาะสม ผมว่าเฮียแกรว่างงานมา 6 เดือน และมีเวลาเดินทางดูนักเตะและศึกษาแท๊คติก รวมทั้งดูฟอร์มนักเตะในทีมเราเองด้วย อีกอย่างแกรคงรู้แล้วหล่ะว่าควรซื้อ-ขายใครในทีม และแกรคงรู้ตัวมาสักพักแล้วว่าจะได้คุมทีม....ฉะนั้นปันหาแท๊คติกหมดห่วงเฮียแกรมือาชีพ ห่วงแต่ว่าจะได้นักเตะเสริมตามเป่าหมายไหมเท่านั้นเอง
PUBASE.J
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

Re: อยากพูดเรื่องแทคติค น้ามูครับ

โพสต์โดย zekoza » อังคาร พ.ค. 24, 2016 18:23

ในปีหน้าถือว่าพรีเมียร์โหดได้ใจเลยครับ
ผมยังคิดไม่ได้ออกเลย ถ้าไม่ใช่ น้ามู จะมีนักเตะเกรด A ที่ไหนจะมาเล่นให้แมนยู
เพราะ UCL ก็ไม่ได้ไป นั้นคือข้อดีที่ผมเห็นในตอนนี้ ถ้าชื่อของ น้ามู ยังเป็นแรงดึงดูดนักเตะเกรด A

ส่วนเรื่องเทคนิกมันเป็นเรื่องของอนาคต เราเคยมองว่า มอยส์ อยู่ในอังกฤษมานาน ก็คงไปได้ดีกับแมนยู
เราเคยมองว่า Profile ระดับ ฟานกัล น่าจะทำให้แมนยู กลับมายิ่งใหญ่ได้
คราวนี้เรามาดูกันครับว่า น้ามู สายมาร จะทำให้ ปีศาจแดง ฟื้นคืนสังเวียนความยิ่งใหญ่ได้อีกหรือเปล่า

แต่ที่แน่ๆ ผมจะได้เห็นผู้จัดการทีมออกมายืนข้างสนามเต็มเกมส์สักที
เบื่อกับการที่ต้องดูแมร้งจดบ้าอะไรก็ไม่รู้ทุกนัดสองปีเต็ม
และจะไม่แปลกใจเลยถ้า เดือนหน้าเมริงจะออกนักสือนิยายอะไรออกมาวางตลาดสักสามสี่เล่ม
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
zekoza
สุดยอดระดับโลก

โพสต์โดย ตั้ม_สิบล้อ » พุธ พ.ค. 25, 2016 10:18

ผมว่าน้ามูจะเน้น EPL เต็มๆครับ เพราะไม่ได้ไป UCL
ในส่วนของนักเตะเกรด A ผมว่าด้วยบารมีของน้ามู น่าจะมีเข้ามาครับ และผมอยากให้น้ามูดันเด็กขึ้นมาบ้างง่ะครับ
เชียร์ปีศาจแดง เพราะเป็นทีมปีศาจแดง และเต็มใจยอมรับในการเปลี่ยนแปลงต่างๆ
อดีตมันผ่านไปแล้วช่างหัวมัน...เริ่มต้นรับสิ่งท้าทายใหม่ๆในปัจจุบันดีกว่า...
ตั้ม_สิบล้อ
ผู้เล่นชุดใหญ่

โพสต์โดย akillis » พุธ พ.ค. 25, 2016 14:10

ยากครับที่จะเล่นเพรสซิ่งติดตลอด 90 นาที มันต้องมีจังหวะให้พลัดกันทำเกมส์อยู่แล้ว

ซีซั่นที่ผ่านมา ผมว่านักเตะเชลซี อาจจะเริ่มหมดไฟกันไปแล้ว บางคนอายุมาก บางคนก็ขาใหญ่ บางคนฟอร์มหดเพราะใจเตลิดไปทีมอื่น

ขนาดเปลี่ยนจากมูมาเป็นฮิดดิ้งผลงานก็กระเตื้องขึ้นไม่มาก เพราะงั้นน่าจะเป็นที่นักเตะมากกว่าแท็กติคมูครับ

ตอนนี้ผมว่ายังไม่ต้องกังวลอะไรหรอกครับ ได้มูมาคุมทีมอย่างที่แฟนผีเคยต้องการแล้ว จากนี้หนึ่งปีคอยสังเกตุความพัฒนาของทีมดีกว่า

ถ้าดีขึ้น แสดงว่าทีมเลือกคนถูก

แต่ถ้ายังไม่กระเตื้อง มูอาจจะต้องถ่ายเลือดใหม่ แล้วใช้เวลาอีกปี

...ถ้าหมดสองปีแล้วทีมยังไม่ไปไหน ก็เตรียมไปลากตัวกิ๊กส์ หรือคนอื่นมาแทน ฮ่าฮ่าฮ่า
รับออกแบบอาร์ตเวิร์ค/ หนังสือการ์ตูน/ Animation2D
email : un_akillis@hotmail.com
รูปภาพ
akillis

โพสต์โดย marioac » ศุกร์ พ.ค. 27, 2016 09:15

แท็กติก ที่น้ามู ใช้ได้โดดเด่น ในความคิดผมคือ 4-3-3 ในสมัยที่คุม เชลซี รอบแรก และ อินเตอร์ มิลาน
โดยในจังหวะตั้งรับกองหน้าตัวริมเส้น จะถอยลงมายืนต่ำกลายเป็น 4-5-1 กลายๆ ทำให้เกมรับเหนียวแน่น
เวลาโต้กลับ จะอาสัยกองหน้าที่พักบอลได้ดี อย่างดร็อกบา หรือ มิลิโต้ และใช้กองหน้าตัวริมเส้นหาช่องว่าง
ในการโต้กลับ อย่างเชลซี เวอร์ชั่นแรก จะมีร็อบเบน ซึ่งทำหน้าที่ตรงนี้ได้ดีมาก
แต่ถ้ามาคุมทีมเราตอนนี้ คงต้องปรับเปลี่ยนแท็คติกออกไป เพราะนักเตะไม่เอื้อกับแผนที่ว่า กองหน้าตัวเก็บบอล
ยังไม่โดดเด่น กองหน้าตัวริมเส้น ตรงนี้ผมว่ามากซิยาลน่าจะทำได้ดี แต่ก็ยังขาดฝั่งขวาอีกตัวนึง ส่วนมิดฟิลตัวกลาง
ผมว่าทีมเรามีตัวเลือกเยอะแล้วในตอนนี้ แต่ละคนก็ไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่ ที่ผ่านมาผมว่าเล่นกันเกร็งมากจังหวะ เพราะตัว LVG
เองที่ชอบเน้นตลอดตั้งแต่เข้ามาคุมทีม ให้เน้นการครองบอล แม้แต่นัดที่ชนะ ก็จะบอกว่าทีมเสียบอลง่ายไป พอนัดที่ไม่ชนะ
บางครั้งกลับบอกว่า ทีมทำได้ดีมาก ครองเกมไว้ได้ทั้งหมด (คือครองบอลเยอะ แต่บอลไม่ได้ไปไหน ไม่มีจังหวะจบ) ผมว่า
ด้วยแนวคิดนี้หละ ทำให้นักเตะแมนยูฯกลายเป็นเล่นแล้วเกร็ง จ่ายบอลช้า ไม่มีจังหวะกล้าได้กล้าเสีย เพราะโดน LVG กรอก
หูทุกวันด้วยปรัชญาเลอะเทอะ ส่วนแนวรับ น่าจะต้องหาเซ็นเตอร์ดีๆมาเพิ่มอีกซักตัวเป็นอย่างน้อย สมอลลิ่งฟอร์มดีขึ้นในสองปี
หลัง แม้จะมีจังหวะเหวอๆบ้าง แต่ผมว่าพอรับได้ ต้องหาตัวดีๆมายืนคู่กันหน่อยน่าจะทำให้แนวรับดูดีขึ้น เพราะบลินด์ที่เคยเล่น
คู่กันในปีที่ผ่านมา ตัวเล็กแรงปะทะไม่ดีและไม่มีความเร็ว จะเห็นว่าเล่นผิดพลาดสร้างความหวาดเสียวอยู่เรื่อยๆ
marioac
ผู้เล่นสำรอง
ผู้เล่นสำรอง

โพสต์โดย UpToGru » ศุกร์ พ.ค. 27, 2016 10:56

รอดูติดตาม อย่างเดียวครับ

นักเตะ แมน ยู บางตำแหน่ง ต้องยอมรับว่า อาจจะไม่เข้าตา จ่ามู อยู่หลายคน

รอดู สโมสร ประกาศอย่างเป็นทางการ แล้ว ดูว่า จ่ามู จะจำหน่ายจ่ายแจก นักเตะ ตำแหน่งไหนบ้าง

แล้วค่อยว่ากันอีกที
๐ข้อความตามความรู้สึกส่วนบุคคล เป็นเพียงความคิดเห็นในอีกแง่หนึ่ง โปรดใช้ สมองส่วนบนในการอ่าน๐
๐ยามคุณมีคุณแอบกิน ผมแปลกใจ ยามผมกิน คุณเมียงมอง ผมข้องใจ คุณกินผมกินไม่แปลกอะไร คุณกินผมควัก ผมหนักใจ๐
UpToGru

โพสต์โดย khomkrichest » จันทร์ พ.ค. 30, 2016 14:21

นั่นมันมาติซ เรามีคาร์ริคเชียวนะครับ
onion2 onion2
ใครจะเป็น เด็กหงส์ ก็เป็นไป
ใครจะเป็น เด็กปืนใหญ่ เราไม่สน
ใครจะเป็น เด็กสิงห์บลู ไม่กังวล
ขอตั้งตน เป็นเด็กผี ดีกว่าเอย
khomkrichest

ย้อนกลับไปยัง เรด อาร์มี่ แฟนคลับ