Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

ผมเบื่อพวกที่ชอบแขวะนักเตะทีมเราเอง

อัพเดทข่าว พูดคุยสนทนา เกี่ยวกับแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด

ผมเบื่อพวกที่ชอบแขวะนักเตะทีมเราเอง

โพสต์โดย แมนยูบราๆ » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 12:48

saranoiz เขียน:เบื่อพวกที่ชอบแขวะนักเตะทีมตัวเองอ่ะ ??

คำพูดนี้มาจากกระทู้ ผมเบื่อพวกที่ชอบแขวะเราอ่ะ. . . .

ขอโทษที่ และขอนำคำพูดของคุณ saranoiz มาอ้างอิงนะครับ
คือผมมีเรื่องสงสัยอยู่นาน และมันอึดอัดๆอยู่ข้างในใจมากจนอยากต้องระบายออกมา
และก็ขอให้รู้ว่ามันก็เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวของผม เพราะฉะนั้น อย่าได้ทะเลาะกันในกระทู้ผมเลยนะครับ
ใครที่ไม่ชอบความคิดส่วนตัวของผมก็ไม่ต้องอ่านก็ได้ครับ

เรื่องมันอยู่ที่ว่า ผมอ่านมาหลายๆกระทู้เกี่ยวกับการติงนักเตะต่างๆในรอบหลายเดือนที่ผ่านมา
นักเตะที่โดนติงหลักๆเลยคือ ซาฮา เงาะ ซิลแวสต์
ผมรู้ว่าในสายตาของใครหลายคนอาจจะมองเห็นว่าพวกเขาเล่นไม่ดี อันนี้ผมไม่ว่าครับ
แต่ผมอยากถามว่า ทั้งสามคนนี้ไปเผาบ้านพวกคุณหรืองัยถึงได้ด่าขับไสไล่ส่งซะขนาดหนัก
ซาฮา ตอนต้นฤดูกาลทำได้ดีมาก ยิงไปตั้งเยอะ แต่พอเจ็บปุ๊บ โดนกระหน่ำใส่อย่างไม่มีชิ้นดี
ซิลแวสต์ ช่วงที่ไฮน์เซ่ยังไม่ฟิต แล้วเอวร่าเจ็บ ก็มีมนุษย์หินคนนี้ช่วยเป็นตัวแทนโดยไม่ปริปากบ่น แต่ก็โดนด่าอยู่ดี
เงาะ คนนี้ไม่ต้องพูดถึงเลย ลงหรือไม่ลง ก็เป็นแพะได้

ผทสงสัยครับว่า ทำไมหละ ทั้งสามคนนี้ก็รักแมนยูเหมือนกันหมดแหละ ถ้ารักไม่จริง พวกจตุรเทพคงไม่ยอมโดนดองเป็นสำรองนานขนาดนี้หรอก
แต่กลับกลายเป็นว่าลงหนึ่งนัด โดนด่าไปอีก 10 วัน
ผมมองว่าการท้วงติงและตำหนินักเตะยามเล่นไม่ดีเป็นสิ่งที่ดี ผมเล่นบอลไม่เก่งยังโดนเพื่อนว่าเอาบ่อยๆ
แต่ในกรณีของสามคนนี้ไม่ใช่การตำหนิติเตือนแล้ว แต่เป็นการด่าว่าอย่างเดียวโดยไม่สนใจฟอร์มการเล่นของนักเตะเลย
ผมเล่นบอล ยอมโดนติได้ แต่ถ้าถึงขั้นว่าว่าเล่นบอลไม่เอาไหนเลย มาเล่นบอลทำไม ผมก็ไม่ยอมเหมือนกัน
สิ่งสำคัญคือ เราควรให้กำลงใจนักเตะ ให้คำแนะนำ ไม่ใช่คำด่า เพราะแท้จริงแล้ว คำด่าไม่ใช่แรงกระตุ้นที่ดีหรอก มีแต่แย่ลงด้วยซ้ำ

ส่วนเรื่องการซื้อขายนักเตะว่า ซื้อซาฮามาทำไม ทำไมไม่ขายเงาะกับซาฮาทิ้ง ทำไมเอาเงาะขึ้นมาเล่นชุดใหญ่
อยากให้คนเหล่านี้หาเทปที่ย้อนไปประมาณ 2-3 ปีก่อนนู้น จะเห็นว่า
1. เงาะเล่นดีมาก นิวกิกส์จริงๆ
2. ซาฮาทำไมคมจัง
ช่วงนั้น เราเริ่มขาดกองหน้าอย่างรุนแรง คือช่วง ยอร์ค+โคลไม่อยู่แล้ว เราหากองหน้าได้ก็จริงอย่าง รุด ฟาน แต่เราก็จำเป็นต้องมีกองหน้าสำรอง ช่วงนั้นซาฮาฟอร์มเด่นขึ้นมา ตามตำรับ ใครฟอร์มดี ทีมใหญ่ย่อมเห็นแวว แล้วซื้อมาเล่น แล้วซาฮาช่วงนั้นก็ทำได้ดีซะด้วย ดีจนกระทั่งมาเจ็บช่วงต้นปี แล้วก็ถูกด่าอย่างไม่มีชิ้นดี
คีแรน ริชาร์ดสัน ยุคนั้นถูกจับตามองด้วยความเร็วและทักษะ บวกกับความถนัดเท้าซ้าย ทำให้กลายเป็นนิวกิกส์ปริยาย แต่กลับกลายเป็นว่า กิกส์ยังไม่ยอมแพ้ และยังขุดฟอร์มเก่งมาเรื่อยๆ ทำให้เงาะถูกดร็อปเป็นตัวสำรองบ่อยครั้ง และก็เป็นธรรมดา ถ้าไม่ค่อยได้ลงเล่น พอลงเล่นอีที จะกลายเป็นเกร็งตัวเอง แฟนคลับเกลียดเงาะอาศัยจังหวะดี โจมตีเข้าใส่อย่างรุนแรง ชนิดจมธรณีไปเลย
ทั้งสองคนมีดี เพียงแต่ยังไม่ได้เอาออกมาใช้ หรือยังไม่มีโอกาสนำออกมาใช้ แต่กลับถูกตราหน้าว่าเล่นไม่ดีเป็นเสียหมด

ข้อสุดท้ายคือเรื่อง อลัน สมิธ อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัว 100% ของผมเลยครับ ผมสงสัยว่า สมิธเป็นเทพเจ้าหรือเปล่า ที่ผมแตะต้องไม่ได้ ว่าไม่ได้ ท้วงติงไม่ได้ แสดงความคิดห็นไม่ได้ โดนด่ามาตลอดเวลาผมแสดงความคิดเห็นเรื่องนี้ ทำให้ผมเริ่มสงสัยแล้วว่า เราดูความสามารถนักเตะที่อะไรอะครับ

กระทู้นี้บล๊อกแล้วลบมันทิ้งได้เลย ถ้าเกิดมีใครก็ตามไม่เห็นด้วยอย่างรุนแรง หรือ ลบยูซเซอร์เนมผมทิ้งไปเลยก็ได้นะ ผมเพียงแค่อยากแสดงความคิดเห็นออกมานะครับ :(
รูปภาพ
แมนยูบราๆ
ผู้เล่นชุดใหญ่

โพสต์โดย Retro80 » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 12:54

เอาเป็นว่าแค่แสดงความเห็นกันแล้วกันนะ ดีไม่ดียังไงเราก็Reddevil เหมือนกัน
รูปภาพ
รูปภาพ
Retro80
ผู้เล่นสำรอง
ผู้เล่นสำรอง

โพสต์โดย Dzeml3er » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 13:08

ใจเย็น ๆ อย่าทะเลาะกันเอง

งุงิ
RIP Dzeml3er
Dzeml3er
ผู้ช่วยผู้จัดการทีม
ผู้ช่วยผู้จัดการทีม

โพสต์โดย chanemanutd » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 13:10

เราะพวกเดียวกันนะ
GLORY GLORY MAN UNITED
รูปภาพ
รูปภาพ
chanemanutd
ผู้เล่นเยาวชน

โพสต์โดย Redaewa » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 13:15

ที่จิงก็เหนด้วยนะ ...เราว่าซาฮามีดีในตัวนะ จิงๆเราว่าถ้าซาฮาไม่เจ็บนี่เป็นกองหน้าที่ดีระดับแนวหน้าเลย เพราะทักษะ ความเร็วอะไรก็ดี.....ส่วนเงาะเราว่าที่ จขกท. พูดก็ถูกนะเงาะต้องการโอกาศและความมั่นใจเท่านั้น....แต่ต้องเข้าใจว่าทีมใหญ่อย่างแมนยูถ้าพลาดนิดเดียวตัดสินอนาคตได้เลย
ปล.ไม่เคยว่า 2 คนนี้เลยจิงๆ และไม่เคยที่จะคิดให้ขาย แต่ถึงยังไงมันก็ขึ้นอยูกับชายที่ชื่อเฟอร์กี้อยู่ดี เราคงไม่มีสิทธิ์มีเสียงอะไรไปตัดสินใจหรอก.........แอบคิดว่าถ้าซาฮากับเงาะหน้าตาดีเหมือนสมิทก็คงไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ 8) ขําๆ อย่าซีเรียส
Redaewa

โพสต์โดย ขนุย » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 13:23

เหตุผลของคนล่ะคนคับ
รูปภาพ
ขนุย

โพสต์โดย benz12 » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 13:24

มันเป็นเรื่องธรรมดาคับ การติ การชม คนที่ดีที่สุด และ แย่ที่สุด ไม่มีหรอกคับ ผมว่า ความคิดเห็นคนเรามันก็ต่างๆนาๆกันไปนะคับ...ยังไงเราก็รักกันไว้นัคีบ..... :love:
ภาพประจำตัวสมาชิก
benz12

โพสต์โดย KingKong » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 13:24

be cool
KingKong

โพสต์โดย manchester2548 » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 13:42

ที่โดนเยอะที่สุดก็คงเป็นไฮเซ่ครับ
ถ้าเล่นดีก็เงียบ เล่นไม่ดีก็ติ แต่ถ้าเป็นดาราที่ตัวเองชอบพลาดแค่ไหนก็เงียบ ผมไม่เห็นมีใครตั้งกระทู้วิจารณ์โรนัลโด้ ทั้งที่พลาดเยอะมาก ฟอร์มดีเพราะท่านเซอร์วางแทคติคให้โด้แต่เท่านั้น ไม่ใช่ว่าโด้จะโชว์ฟอร์มเก่งอยู่คนเดียว
เรด อาม่า แฟนคลับ เฮ้ย เรด อาร์มี่ แฟนคลับ
manchester2548

โพสต์โดย Ripcure75 » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 13:46

เอาจิงๆนะ การติหรือชม นักเตะ มันก็ไม่ผิดไรหนิ

บอร์ดเป็นที่แสดงความคิดเห็นเท่านั้น

ไม่ได้ด่าแบบหยาบคายหรืออะไรมากมาย ไม่จำเป็นต้องร้อนรน

เราก็ไมได้สามารถเอาปืนหรือมีดไปฟัน หน้านักเตะได้หนิคับ

มันเป็นกระดานแสดงความคิดเห็น ท่านอย่าเดือดร้อนมากไปคับ

ที่พูดมาก็แค่อยากให้คิดดีดี แยกให้ออกนิดนึงคับ
<center>V o l c o m S t o n e</center>
<center>รูปภาพ</center>
<center>M a n C h e s T e r U n i T e d</center>
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ripcure75

ที่อยู่: 27/2 Dunhill rise Selby Road. LS9 OEB Leeds England

โพสต์โดย SAVADA_KUNG » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 14:01

พูด กันดีเถอะครับ
รูปภาพ
SAVADA_KUNG

โพสต์โดย Bone_Fletcher » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 14:05

... ทุกคนมีสิทธิ์วิจารณ์นักเตะอยู่แล้วล่ะครับ จะไปห้ามไม่ให้เขาว่านักเตะไม่ได้หรอก ...

... คิดในแง่ดีซักนิด คือคนที่เขาแขวะทีมตัวเอง ก็คงเพราะอยากเห็นทีมดีขึ้น รักผี ถึงต้องวิจารณ์ผีไงครับ แหะ ๆ ...
รูปภาพ
รูปภาพ
Bone_Fletcher

โพสต์โดย babyroon » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 14:06

ใจเยนๆ~
ManUtd in SouL!~

เชลซีทีมเกย์ ...อาเซทีมตุ๊ด!! ๕๕๕+

รูปภาพ
babyroon
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย saranoiz » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 14:09

ตกใจหมดเลย นึกว่าเราจะถูกเผา :lol:
<center>รูปภาพ</center>
saranoiz

โพสต์โดย คาสโนว่า » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 14:12

จัยเย็นๆ
~ เ ด็ ก ศิ ล ป์ P.R.C ~
~* SYNTHESIZE *~
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
คาสโนว่า

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เรด อาร์มี่ แฟนคลับ