Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

ระยะเวลาที่ฝึก "เดาะบอล"

สอนเทคนิคการเล่นฟุตบอล, การเดาะบอล Freestyle, กติกาการเล่นฟุตบอล ...

ระยะเวลาที่ฝึก "เดาะบอล"

โพสต์โดย Ronaldo[FC] » อังคาร ก.พ. 05, 2008 20:38

ผมอยากรู้ว่าพี่ๆน้องๆที่เดาะบอลเป็นอ่ะคับ ใช้เวลาในการฝึกเดาะบอลให้คล่องก็วัน กี่สัปดาห์ หรือกี่เดือนกันอ่ะคับ

คือช่วงนี้ผมฝึกเดาะบอลอยู่คับ แต่ว่ายังไม่ค่อยคล่องสักเท่าไหร่ ผมเลยอยากรู้ว่าจะฝึกให้คล่องต้องใช้เวลาฝึกประมาณเท่าไหร่

อ่ะคับ จะได้อดทนได้ เพราะทุกวันนี้ยังเห็นมันง่ายอยู่ มันเลยทำให้ฝึกไม่กี่วันก็รู้สึกว่าเมื่อไหร่จะได้สักที ยังไงก็รบกวนช่วยบอก

หน่อยนะคับ ขอบคุณมากๆๆไว้ล่วงหน้าคับ

ปล. เอาแค่เดาะให้คล่องนะคับ ไม่รวมเล่นท่าแบบ Freestyle อ่ะคับ :oops:
~ SMILE, even through your tears!!!!! [ จงยิ้มเข้าไว้ แม้ในวันที่มีน้ำตา ] ~
รูปภาพ
Ronaldo[FC]
ผู้เล่นชุดใหญ่

โพสต์โดย The Serbinator » อังคาร ก.พ. 05, 2008 21:00

สัปดาห์ 2 สัปดาห์ ก็น่าได้ฮะ

แต่ถ้าฟรีสไตล์ก็เป็นเดือนอะ
Vidic You Are My Hero
รูปภาพ
The Serbinator
สุดยอดระดับโลก

ที่อยู่: สนามหญ้าสีเขียว มีโกล์2ฝั่ง แฟนบอลตะโกนร้องเชียร์ Glory Glory Man United

โพสต์โดย meawmeaw » อังคาร ก.พ. 05, 2008 21:02

ก็เกือบเดือนนะ
เสมาน้อยยิ่งใหญ่ตลอดกาล...
รูปภาพ
meawmeaw

โพสต์โดย **หมายเหตุ » อังคาร ก.พ. 05, 2008 21:06

ผมว่า การเดาะบอลก็ดีนะ แต่ผมว่าถ้าอยากเดาะบอลได้ดีๆๆนั้นแบบเล่นเก่งด้วย

ผมแนะนำให้ลงสนามเลย และวิ่งหาบอลกับเพื่อนบ่อยๆเพื่อจะได้สัมผัสให้มากที่สุดในเกมนั้น ๆเราจะคุ้นกับบอลและเราจะเดาะบอลได้เก่งเอง แบบไม่ต้องไปฝึกเดาะ
ก็คล้ายๆๆเราเล่นปิงปอง เราอาจะเดาะลุกได้ 4-5 พัน ลุกใน ขณะที่ไม่เคยฝึกเดาะ เพราะเราตอนเล่นั้นเราสัมผัสลุกปิงปองกับไว้ตลอดเวลา
ก็ ทฤษฎีเดียวกานนะ อิอิ
รูปภาพ
**หมายเหตุ

โพสต์โดย tossapol_na_lampoon » อังคาร ก.พ. 05, 2008 21:13

ถ้าเพิ่งเริ่มเดาะบอลใหม่ๆผมแนะนำให้ฝึกเดาะด้วยเท้าทั้ง 2 ข้างเลยนะคับ อาจจะฝึกเดาะด้วยเท้าข้างที่ถนัดซัก 10 นาที ข้างที่ไม่ถนัดซัก 5 นาที ช่วงแรกๆอาจจะอึดอัดนิดหน่อยที่เดาะได้ไม่เยอะ แต่รับรองคับว่าถ้าฝึกไปเรื่อยๆแล้ว รับรองว่าคุณจะสามารถใช้เท้าทั้ง 2 ข้างได้ใกล้เคียงกันเลย ซึ่งจะมีประโยชน์มากในฟุตบอลสมัยนี้ ตัวผมเองก็ฝึกอย่างงี้แหล่ะคับ ทุกวันนี้ยิงด้วยเท้าที่ไม่ถนัดเข้าเยอะกว่าเท้าที่ถนัดอีก อิอิ
รูปภาพ
tossapol_na_lampoon

โพสต์โดย kaofong » อังคาร ก.พ. 05, 2008 22:26

tossapol_na_lampoon เขียน:ถ้าเพิ่งเริ่มเดาะบอลใหม่ๆผมแนะนำให้ฝึกเดาะด้วยเท้าทั้ง 2 ข้างเลยนะคับ อาจจะฝึกเดาะด้วยเท้าข้างที่ถนัดซัก 10 นาที ข้างที่ไม่ถนัดซัก 5 นาที ช่วงแรกๆอาจจะอึดอัดนิดหน่อยที่เดาะได้ไม่เยอะ แต่รับรองคับว่าถ้าฝึกไปเรื่อยๆแล้ว รับรองว่าคุณจะสามารถใช้เท้าทั้ง 2 ข้างได้ใกล้เคียงกันเลย ซึ่งจะมีประโยชน์มากในฟุตบอลสมัยนี้ ตัวผมเองก็ฝึกอย่างงี้แหล่ะคับ ทุกวันนี้ยิงด้วยเท้าที่ไม่ถนัดเข้าเยอะกว่าเท้าที่ถนัดอีก อิอิ

จิงคับถ้าฝึกอยู่ข้างเดียวเราก็จะใช้เท้าข้างเดียวตลอดแล้วเท้าอีกข้างนึงก็จะไม่ใช้แล้วก็ใช้ไม่เปนไปเลยคับ
ตอนซ้อมบอลผมมักจะเอาบอล มาฝึกเดาะก่อนที่จะทำอะไรตลอด แล้วหลังจากซ้อมเสร็จผมก็จะอยู่กะบอลอักซักพักนึง
หนึ่งเดือนผ่านไป ผลคือผมคุ้นเคยกับลูกบอลมากขึ้น เดาะได้มากขึ้น ทำให้คอนโทรลบอลได้ดีขึ้น จับบอลก็นิ่งขึ้นมากๆ
รูปภาพ

รูปภาพ
kaofong

โพสต์โดย owen_msu » อังคาร ก.พ. 05, 2008 22:52

3 เดือน
Manchester United Football Club
รูปภาพ
รูปภาพ
owen_msu

โพสต์โดย Baze » อังคาร ก.พ. 05, 2008 22:56

ผมลองเดาะมาเป็นเดือนยังเดาะได้ไม่ถึง 50 เลย :?

ก็คนมันเตะบอลเดาะบอลไม่เก่งหนิ :evil: :cry:
PIN : 2391E52F @มาคุยกัน
รูปภาพ
รูปภาพ
Baze

โพสต์โดย Ronaldome » อังคาร ก.พ. 05, 2008 23:16

ของอย่างงี้ต้องอดทนครับ..เมื่อก่อนผมก้อเดาะไม่เป็นเหมือนกัน...
รูปภาพ

รูปภาพ
Ronaldome

โพสต์โดย j day » พุธ ก.พ. 06, 2008 01:11

ผมว่าทำตามที่คุณ kaofong แนะนำไปเลยครับผมเห็นด้วยและได้ผลแน่ๆครับ ถ้าได้สัมผัสบอลบ่อยๆเดี๋ยวก็ได้ครับ แต่อย่าเพิ่งเบื่อไปก่อนล่ะ พยายามครับ
j day

โพสต์โดย blurclub » พุธ ก.พ. 06, 2008 01:11

ฝึกจ นกว่าจะได้ครับบ *

เอาเป็นว่าเป็นกําลังใจให้ ครับบ

ของงี้ต้องฝึก ครับ พยายามเล่นทีม อ่ะคับบ ยิ่งฟุดซอล ยิ่งดีเรย *

กล้าเล่น ๆๆ กล้าล็อกก กล้ายิง

ระยะเวลาผมม่ายรุ้นะ ครับ แต่ สําหรับ ผม ตั้งแต่ ป5 -ม4 คับ

เล่นบอลมาเรื่อยย มัน ม่ายมีเส็นบอกหรอกคับ ว่า ตอนไหน เราจะเรียกว่าเดาะเป็น

มันเป็นไปเอง โดยไม่รู้ตัวคับ

สู้ครับๆ
blurclub
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย ManSmith » พุธ ก.พ. 06, 2008 06:27

ผมเดาะบอลไม่เก่งเช่นกันครับ

ถึงแม้ว่าจะเป็นเบสิค ในการเล่นฟุตบอล ส่วนนึง แต่ผมไม่เคยฝึกเดาะบอลเลยครับ

เพราะเดาะได้อย่างมาก 20-30 ที จึงเน้นเรื่องด้านกายภาพ และแท็คติก มากกว่า

มันก็แล้วแต่คนฝึกล่ะครับ เพราะผมลงสนามจริงบ่อย และเล่นตำแหน่ง มิดฟิลด์ ตัวรุกด้วย

แต่ฝึกไว้ก็ดีนะครับ เพราะผมอดเป็นนักฟุตบอลอาชีพ เพราะเรื่องเดาะ ฟุตบอล เนี่ยแหละครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ManSmith

โพสต์โดย oakzarlz » พุธ ก.พ. 06, 2008 07:18

ถ้าเดาะเพื่อเสริมทักษะในการเล่น ใช้เวลาประมาณ 1 เดือนครับ
แต่ถ้าเดาะเพื่อเล่นท่าก็แล้วแต่คุณว่าจะต่อยอดได้มากขนาดไหน
สู้ๆ ครับ !!
oakzarlz
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย packandtoey » พุธ ก.พ. 06, 2008 08:20

อายุ11ปีเเล้วยังเดาะไม่เป็นเลย
We Love Man Utd

รูปภาพ
packandtoey

โพสต์โดย Ronaldo[FC] » พุธ ก.พ. 06, 2008 10:51

ขอบคุณทุกๆๆคนมากคับที่ให้คำแนะนำ ผมจะนำไปปรับใช้จนกว่าจะเดาะได้นะคับผม :wink:
~ SMILE, even through your tears!!!!! [ จงยิ้มเข้าไว้ แม้ในวันที่มีน้ำตา ] ~
รูปภาพ
Ronaldo[FC]

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Academy