Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

Tactic เทพหนทางสู่แชมป์สร้างยังไงเข้ามาดูกันตอน4

Championship Manager, Football Manager

Tactic เทพหนทางสู่แชมป์สร้างยังไงเข้ามาดูกันตอน4

โพสต์โดย knightoflaw » พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 03:49

กลับมาอีกครั้งแล้วครับสำหรับคัมภีเทพหลังจากที่ห่างหายไปนาน 55555555 เอาเป็นว่ามาเข้าเรื่องเลยดีกว่าครับเดี๋ยวจะเปรืองพื้นที่บอร์ดในภาคนี้ผมจะพูดถึงการแก้เกมเพื่อรักษาผลการแข่งขันหรือการแก้เกมในนัดมหาอุดเจอมหาบุกบางคนที่มาบ่นในบอร์ดว่ายิงไปตั้งแยอะแต่ยิงยังไงก็ไม่เข้าวันนี้ถ้าอ่านเล่มนี้จบรับรองปัญหานี้จะลดลงอย่างเห็นได้ชัด(ผมบอกว่าลดลงน่ะไม่ใช่มันจะไม่มีโอกาสเกิดขึ้นเพราะบางแมตผมก็จนปัญญาจริง ๆ)

หัวข้อแรกเลยครับการแก้เกมเพื่อรักษาผลการแข่งขันผมเชื่อว่าหลายคนดูถ่ายทอดสดเวลาทีมเราเล่นคงคิดแน่เลยว่าป๋าแพนด้าวางแผนยังไงน้าทำไมถึงโต้กลับเร็วได้แบบน่ากลัวทำไมถึงคุมเกมให้อยู่ในกำมือได้บางคนลองตั้งจังหว่ะเกมให้เร็วและตั้งสไตการเล่นเป็นแบบสวนกลับผมบอกได้เลยครับมันเป็นหนทางหายนะชัด ๆ อย่าได้ทำเช่นนั้นน่ะครับเพราะสไตการเล่นแบบตั้งรับแล้วสวนกลับจะต้องใช้กับจังหว่ะที่ช้าการโยนบอลที่วางยาวและต้องมีตัวสูง ๆ ไว้กดดันกองหลังทีมคู่แข่งเป็นแทคติกของพวกทีมเล็กหรือกลางไว้สู้กับทีมใหญ่ ๆ ส่วนแทคติกของทีมใหญ่นั้นการจะรักษาผลการแข่งขันหรือการเล่นในสถานะการที่เรานำอยู่อาจจะไม่จำเป็นต้องสวนกลับมากนักก็ได้ให้ตั้งสไตการเล่นเป็นแบบคุมเกมและใช้การเล่นแบบรัดกุมก็น่าจะเพียงพอแล้วสำหรับการรักษาผลแต่ถ้ายังอยากบุกอยู่อยากจะปิดเกมไปเลยผมก็แนะนำให้อย่าปรับอะไรครับนออกจากเรื่องของการถ่วงเวลาแทคติกที่บุกได้ดีอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องปรับอะไรมากครับแต่ให้ปรับเรื่องของการถ่วงเวลาให้มากขึ้นจะทำให้ทีมเราไม่รีบร้อนที่จะเล่นจนเกินไปและจะใช้เวลาในการบีบแนวรับของทีมคู่แข่งให้เปิดช่องว่างได้นานขึ้นหรือจะพูดง่าย ๆ ก็คือเป็นเทคนิคในการกวนปราสาทฝ่ายตรงข้ามถ้าไม่ยอมออกมาไล่บอลเพื่อเปิดพื้นที่ให้เรานักแตะของเราก็จะแคะบอลไปเรื่อย ๆ ให้เวลาหมดไป

ในการตั้งเกมให้เล่นแบบถ่วงเวลานั้นจงคำนึงเสมอน่ะครับว่าคุณจะต้องมีกองกลางตัวต่ำไว้ 1 ตัวเสมอเพราะทางเลือกในการแคะบอลหรือจ่ายบอลออกสู่พื้นที่ว่างจะมีเยอะมากขึ้นถ้าไม่มีกลางต่ำคอยคุมเกมอยู่ล่ะก็คุณอาจจะน้ำตาตกจากการสวนกลับเร็วของกองหน้าฝ่ายตรงข้ามและจงจำไว้เสมอว่าการเล่นเกมแบบถ่วงเวลาไม่เหมาะสมกับการเล่นที่มีวิงแบ็คเพราะวิงแบ็คจะดันขึ้นสูงเกินความจำเป็นของเกมให้เราไปปรับให้วิงแบ็คเล่นเป็นกองหลังซ้ายหรือขวาจะดีกว่าการเล่นเป็นวิงแบ็คและสิ่งที่ขาดไปไม่ได้เลยคือกองหน้าตัวรุกเหตุผลง่าย ๆ ในเมื่อคุณจะถ่างเกมรับของทีมตรงข้ามออกแล้วถ้าไม่มีกองหน้าที่ยืนค้ำคอใกล้ ๆ กรอบเขตโทษมันก็ดูจะเป็นการไร้ประโยชน์ส่วนหน้าอีกตัวคุณจะใช้แบบตัวฉีกหรือตัวทำเกมหรือแบบอื่น ๆ ก็ได้ครับ

หัวข้อสองมหาอุดเจอมหาบุกส่วนใหญ่เวลาเจอปัญหานี้ผมมักจะสังเกตุเห็นรายงานพวกนึงประจำจากผู้ช่วยเรานั้นคือนักแตะเรายิงไกลบ่อยเกินไปเราควรบอกให้นักแตะเราลดการยิงไกลลง, การเข้าปะทะของนักแตะเราค่อนข้างแย่, เห็นได้ชัดว่าการจ่ายบอลยาวของเรามันไม่ได้ผลเอาเสียเลยเราควรบอกให้นักแตะเราลดการโยนบอลยาวลง
นักแตะเรายิงไกลบ่อยเกินไปเราควรบอกให้นักแตะเราลดการยิงไกลลงวิธีแก้ง่าย ๆ ครับเข้าไปตั้งรายตัวเลยก็ได้โดยเฉพาะคู่ MC เพราะส่วนใหญ่การยิงไกลมักจะมาจากคู่นี้เสมอหรือวิธีแก้อีกวิธีนึงคือการไปตั้งค่าการถ่วงเวลาให้มากขึ้นนิดหน่อยแต่วิธีนี้ไม่ควรใช้ในสถานะการที่ทีมเราเป็นฝ่ายตามหลังน่ะครับ

การเข้าปะทะของนักแตะเราค่อนข้างแย่มักจะเกิดจากการทีมตรงข้ามเล่นบอลหนักกับเราแนะนำว่าให้ตั้งการไล่บอลเป็นแบบปกติอย่าไล่บอลเร็วหรืออย่ารอเข้าประชิดน่ะครับเพราะโอกาศจะเจอปะทะหนักมีสูงและควรตั้งการวางบอลเป็นแบบจ่ายไปที่เท้าจะลดการปะทะได้ครับเพราะส่วนใหญ่การเสียเปรียบจากการปะทะมักเกิดจากลูกกลางอากาศเป็นผล

เห็นได้ชัดว่าการจ่ายบอลยาวของเรามันไม่ได้ผลเอาเสียเลยเราควรบอกให้นักแตะเราลดการโยนบอลยาวลงข้ออนี้ปัญหาใหญ่เลยครับเพราะบางคนเวลาเจอก็งงเป็นไก่ตาแตกก็ตั้งให้จ่ายบอลสั้นแล้วทำไมมันโยนบอลยาวกันเยอะผมก็งงครับแรก ๆ แต่พอละอองปรับโน้นปรับนี่ถึงได้เข้าใจปัญหาแรกเลยคือพื้นที่การเล่นครับลองปรับให้เล่นแคบลงดูครับเพราะนักแตะอาจจะมีทางเลือกไม่มากถึงได้เปิดบอลยาวบ่อย ๆ อีกทางเลือกนึงคือการเพิ่มกองหน้าเข้าไปอีก 1 ตัวครับเป็นไปได้ครับว่ากองหน้าเราอาจพักบอลได้ไม่ดีนักเลยทำให้ไม่สามารถสร้างอันตรายกับทีมตรงข้ามได้สังเกตุได้จากคะแนนของกองหน้าครับถ้าต่ำกว่า 6 นี่แน่นอนปัญหาอยู่ที่หมอนี่นี่เอง

ลองเอาไปปรับแก้ดูน่ะครับตี 3 แล้วขอตัวไปนอนก่อนไว้ต่อภาคหน้าล่ะกัน 55555555
knightoflaw
ผู้เล่นชุดใหญ่

โพสต์โดย adriano10 » พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 07:52

ชอบคุณมากๆเลยครับ เขียนสามข้อเป็นปัญญาที่พบอยู่ 3 ข้อเลย 5555+
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
adriano10

โพสต์โดย Redarmy_Yoona » พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 10:17

ผมชอบมากเลย บทความของท่านเนี่ย

รีบๆเขียนมาอีกนะ จะได้สูบไปอีก

ฮ่าๆๆๆๆๆ
So Cute :)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Redarmy_Yoona
สต๊าฟโค้ช
สต๊าฟโค้ช

โพสต์โดย Growthkeeper » พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 12:11

อ่านแล้วเพลินมั่กๆ
วิธีสร้างรายได้เดือนละ 10,000-20,000 บาท/เดือน ผ่านอินเตอร์เน็ต 100 % ตั้งแต่การเริ่มต้นจนถึงการรับรายได้ >>> www.growthkeeper.ws Email >> PP_4393@hotmail.com
Growthkeeper
ผู้เล่นเยาวชน
ผู้เล่นเยาวชน

โพสต์โดย knightoflaw » เสาร์ เม.ย. 24, 2010 21:33

กำลังรวบรวมข้อมูลเพื่อเขียนตอนที่ 5 อยู่ครับใจเย็น ๆ ตอนที่ 5 ผมจะเขียนถึงการจับคู่ของกองหน้าที่ลงตัวกันว่าคู่ไหนมีดีแบบไหนและต่างกันยังไงคู่ไหนที่น่ากลัวที่สุดเร็ว ๆ นี้ได้เห็นแน่ครับ

ว่าแต่ใครเอาบทความผมไปใช้บ้างเนี่ยไม่เห็นมีผลงานมาโชวบ้างเลย 555555
knightoflaw

โพสต์โดย maxsomyo » จันทร์ เม.ย. 26, 2010 03:00

ขอบคุณครับ
รูปภาพ
maxsomyo
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย mumymu » พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 23:44

ขอบคุณครับ มีประโยชน์
mumymu

ย้อนกลับไปยัง CM & FM