Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

Tactic เทพหนทางสู่แชมป์สร้างยังไงเข้ามาดูกันตอน5

Championship Manager, Football Manager

Tactic เทพหนทางสู่แชมป์สร้างยังไงเข้ามาดูกันตอน5

โพสต์โดย knightoflaw » อาทิตย์ พ.ค. 09, 2010 17:02

วันนี้ผมจะพูดเกี่ยวกับคู่หูพิชิตเกมเรื่อองของวงการฟุตบอลนั้นแต่ละทีมก็มีคู่หูที่สามารถสร้างผลงานได้ดีมาหลายต่อหลายคู่อย่างทีมเราก็มีวิดิกกับริโอเฟรชเช้อกับคาริคหรือจะเป็นคู่กองหน้าในเวลานี้ก็คงต้องเป็นเบอบาตอฟกับรูนี่เซลซีก็มีอเนลก้ากับดร็อกบาอาเซนอลก็มีฟานเพอซี่กับเบนเน้อส่วนทีมเป็ดไม่ขอพูดถึงเพราะรู้กันอยู่แล้วว่าทั้งทีมเล่นกันเป็นอยู่ 2 คนแต่การจะจับคู่หูที่เล่นเข้าขากันได้นั้นไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ ต้องลองผิดลองถูกอยู่หลายครั้งแต่เทคนิคการหาคู่ในเกมนั้นจะต้องดูที่ตำแหน่งเป็นหลักส่วนเรื่องอื่นทั้งนักแตะจะถูกคอกันหรือไม่จะปรับตัวให้เข้ากับระบบหรือไม่ก็อีกเรื่องนึงแล้วแต่ดวงช่วยอะไรไม่ได้ 555555 ว่าแล้วก็มาเริ่มกันที่คู่แรกเลยดีกว่า

คู่กองหน้า
(กองหน้าตัวทำเกม+กองหน้าตัวฉีก) เท่าที่ผมลองเล่นและศึกษาดูแล้วจากประสบการณ์ของผมกองหน้าคู่นี้เป็นนรกสำหรับผู้รักษาประตูมากที่สุดแล้วเป็นฝันร้ายของกองหลังและเป็นหายนะของทีมที่ต้องต่อกรด้วยใครที่นึกการทำงานของกองหน้าแบบนี้ไม่ออกให้ลองนึกถึงตอนสมัยเตเวสยังอยู่แมนยูนั้นแหละเตเวส + หมูรูนสยองจริง ๆ ครั้บเพราะเท่าที่ผมดูเกมเต็ม(แบบ Fulltime) มาหลายร้อยนัดบอกได้คำเดียวกุญแจมันอยู่ที่กองหน้าตัวทำเกมครับใครที่รับหน้าที่นี้แล้วทำได้ดีจะทำให้ฝ่ายตรงข้ามเจอกับคำว่าห้ามพลาดต้องสมบูรณ์แบบเท่านั้นถึงจะหยุดคู่กองหน้านี้ได้เพราะกองหน้าตัวทำเกมนั้นมีลักษณะที่เล่นเป็นทีมค่อนข้างเยอะถ้าหน้าตัวอื่นหรือใครอยู่ในตำแหน่งที่อันตรายต่อทีมตรงข้ามก็จะจ่ายบอลให้ทำประตูง่าย ๆ ตลอดดังนั้นหากกองหน้าตัวทำเกมเล่นได้ดีจะเห็นกองหน้าตัวฉีกหลุดเดี่ยวเป็นว่าเล่นแต่ในทางตรงกันข้ามถ้ากองหลังหันไปสนใจกองหน้าตัวฉีกมากจนเกินไปอาจเปิดโอกาศให้กองหน้าตัวทำเกมส่องจากนอกกรอบเขตโทษหรืออาจถึงขั้นลากเข้ามายิงในเขตโทษเลยก็เป็นได้ยิ่งมีปีกที่สามารถตัดเข้ามาเล่นเกมข้างในได้แบบโรนัลโด้ล่ะก็งานนี้กองหลังหัวปั่นแน่นอน

กองหน้าตัวทำเกมที่แนะนำ
รูนนี่, เบอบาตอฟ, เซโก้, รอสซี่, เบนเซม่า, บาโลโตรี่
กองหน้าตัวฉีกที่แนะนำ
รูนนี่, รอสซี่, ปาโต้, กุน, เอโต้, ดาวิดบีญ่า
รูปแบบการเล่น
หน้าคู่นี้เหมาะสำหรับการเล่นทั้งจังหว่ะเกมเร็วและธรรมดาแต่ไม่เหมาะสำหรับเกมช้าและเหมาะสำหรับการเล่นทุกพื้นที่ทั้งแคบธรรมดาและกว้างแต่จะมีประสิทธิภาพมากในพื้นที่ธรรมดาและจะอันตรายมากขึ้นถ้าปีกทั้งสองข้างสามารถเล่นได้ดีทั้งการเปิดบอลริมเส้นหรือตัดเข้ามาข้างในเพื่อยิง

(กองหน้าตัวทำเกม+กองหน้าตัวรุก) เป็นอีกคู่นึงที่ผมไม่อยากจะเจอกองหน้าตัวรุกนั้นมีลักษณะการเล่นที่ค่อนข้างคมแบบโป่งเดี๋ยวจอดใครคิดไม่ออกนึกถึงอเนลก้าของหอยเอาไว้เป็นกองหน้าที่ไม่ค่อยไล่บออลเท่าไหร่แต่ถ้าได้บอลมาอยู่ที่เท้าจะใช้โอกาศไม่เปลืองเท่าไหร่เรียกได้ว่าอันตรายกว่ากองหน้าตัวฉีกเสียอีกแต่ด้วยความคมของตำแหน่งนี้ก็ต้องแรกมากับการปั่นเกมโดยรวมของทีมจะห่วยลงเพราะขาดตัวช่วยไล่บอลและตัวช่วยลงมาล้วงทำเกมไปอีก 1 อย่างว่าแหละครับมีข้อดีก็ต้องมีข้อเสียเพราะกองหน้าตำแหน่งนี้จะมีประโยชน์มากในเกมที่อึดอัดและทีมหาโอกาศยิงประตูไม่ค่อยได้ยิงมีรายงานเรื่องนักแตะทีมเรายิงนอกกรอบมากเกินไปกองหน้าตำแหน่งนี้จะมีบทบาทที่สำคัญกับเกมแน่นอน

กองหน้าตัวรุกที่แนะนำ
อเนลก้า, ปาโต้, ซาลาตาน, นอกนั้นนึกไม่ออกแล้วเพราะผมเพิ่งศึกษากองหน้าตำแหน่งนี้ได้ 2 ฤดูกาลเอง5555
หน้าคู่นี้เหมาะมากสำหรับการเล่นพื้นที่กว้างแต่ไม่ค่อยเหมาะกับพื้นที่แคบเพราะจะทำให้กองหน้าตัวรุกไม่มีพื้นที่ในการเล่นมากเท่าที่ควรยิงไม่มีกองหน้าตัวฉีกการจ่ายบอลให้หลุดกับดักล้ำหน้ายิ่งทำได้ยากขึ้นแต่ทั้งนี้กองหน้าคู่นี้สามารถเล่นได้หมดทั้งจังหว่ะเร็วช้าและธรรมดารวมถึงเหมาะสำหรับการจ่ายบอลทุกรูปแบบทั้งสั้นยาวและผสมและจะมีประสิทธิภาพมากหากมีกองกลางที่วางบอลยาวได้แม่นหรือปีกที่สามารถเปิดบอลทางริมเส้นได้ดีและมีค่า PM การจ่ายบอลให้ทำประตูได้ง่าย(killer pass) ด้วย

(กองตัวทำเกม+กองหน้าตัวพักบอล) ผมคาดว่าน่าจะเป็นการเล่นสไตเดี๋ยวกันกับแมนยูในชุดปัจจุบันส่วนในเกมเท่าที่ผมลองใช้แล้วเป็นอีกทางเลือกนึงที่ดีไม่แพ้คู่อื่นเลยเหมาะมากสำหรับเล่นกับทีมเล็ก ๆ เพราะเพียงกองหน้าตัวพักบอลเก่งเพียงตัวเดี๋ยวก็เพียงพอที่จะถล่มตาค่ายทีมตรงข้ามได้เพราะคูหูตำแหน่งนี้เวลาเล่นเกมรุกจะวิ่งควบคู่กันไปแทบตลอดทำให้กองหลังนั้นยากต่อการจับทางและเข้าประกบส่วนใหญ่ผมจะใช้กองหน้าคู่แบบนี้เวลาต้องพักตัวหลักไว้ลุยถ้วย UCL และดูแล้วว่าชุดเด็กปั้น+ตัวเก๋า ๆ อายุเยอะ ๆ นั้นก็เพียงพอแล้วสำหรับจะเอา 3 คะแนน

กองหน้าตัวพักบอลที่แนะนำ
รูนนี่, ซาลาตาน พยายามหาตัวที่ครองบอลได้ดีไม่เสียง่าย ๆ และมีค่าการเล่นลูกกลางออากาศได้ดีน่ะครับเช่นการกระโดดการโหม่งและความแข็งแกร่งเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้เลย

กองหน้าคู่นี้แทบไม่มีอะไรเลยแค่ให้มีกองกลางที่ตัดบอลเก่ง ๆ และมีตัวกองกลางที่สามารถทำเกมได้ดียิงมีค่าความคิดสร้างสรรค์เต็ม 20 ได้ยิ่งดีและสามรถโยนบอลแม่น ๆ ให้กับกองหน้าตัวพักบอลได้แค่นี้ก็ทำให้กองหน้าตัวพักบอลมีความอันตรายในทุกนาทีได้แล้วหากใครนึกไม่ออกผมแนะนำคู่ขากาก้ากับเอสเซียงคนนึงตัดบอลอีกคนเติมเกมและคอยจ่ายบอลให้กองหน้าทั้ง 2 ตัวหากกาก้าไม่ว่างเอสเซียงสามารถโยนบอลไปฝากที่ตัวพักบอลได้เลยแต่ถ้าไม่อยากลงทุนมากผมก็แนะนำเวโลโซ้เอามาเล่นคู่กับแอนเดอสันของแมนยูก็ได้หรือไม่อยากใช้แอนเดอสันปรานยิจ(ไม่รู้เขียนถูกป่าว)ก็เป็นอีกทางเลือกนึง

กองหน้าคู่นี้เหมาะมากสำหรับการเล่นพื้นที่ธรรมดาและใช้จังหว่ะไม่ค่อยเร็วนักในการเข้าทำเพราะการใช้จังหว่ะเร็วอาจทำให้ตัวรุกอื่น ๆ เติมเกมไม่ทันและทำให้กองหน้าตัวพักบอลมีทางเลือกไม่มากนักทั้งนี้ไม่ควรปรับการจ่ายบอลเป็นแบบสั้นด้วยเพราะยิ่งจะทำให้กองหน้าตัวพักบอลมีตัวเลือกในการจ่ายบอลน้อยจนอาจนำไปสู่การจ่ายบอลเสียบ่อย ๆ หรือเสียการครองบอลง่าย ๆ
knightoflaw
ผู้เล่นชุดใหญ่

โพสต์โดย YoZa ! » อาทิตย์ พ.ค. 09, 2010 18:20

น่าจะมีอธิบายเป็น คำสั่งแบบอังกฤษด้วยนะครับ

เพราะผมไม่ได้เล่นไทยบิ้ว จำคำสั่งแบบไทยไม่ค่อยได้

และนักเตะที่แนะนำแต่ละตัว ค่าตัวมหาศาลทั้งนั้น

ทีมเล็กๆ คงไม่มีโอกาสได้ใช้หรอก

แต่ก็ขอบคุณมากครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
YoZa !

โพสต์โดย Redarmy_Yoona » อาทิตย์ พ.ค. 09, 2010 19:31

ตอนนี้เริ่มหานักเตะเก่าไม่ได้แล้ว

ผมเล่นถึงปี 2020 แล้ว

คงต้องปั้นเอง

ยังไงก็ขอบคุณครับ
So Cute :)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Redarmy_Yoona
สต๊าฟโค้ช
สต๊าฟโค้ช

โพสต์โดย framenaldo » อาทิตย์ พ.ค. 09, 2010 20:25

ผมเน้นปั้นเอง

ไม่ซื้อ ใครมา 3-4 ปีแล้ว
framenaldo
สต๊าฟโค้ช
สต๊าฟโค้ช

facebook: framenaldo
twitter: framenaldo

โพสต์โดย knightoflaw » อาทิตย์ พ.ค. 09, 2010 23:36

ผมก็ไม่ได้ซื้ออะไรมากมายหรอกครับแค่แนะนำให้เฉย ๆ ครับว่าตำแหน่งนี้ควรซื้อนักแตะคล้าย ๆ ใครผมเองปีแรกก็มีซื้อกองหน้าแค่รอสซี่คนเดี๋ยวเองครับราคาก็ไม่แพงมากมาย 12 ล้านเองถ้าทีมไม่เล็กจนเกินไปก็ซื้อได้สบาย ๆ ครับโดยรวมแล้วถ้าเล่นแมนยูรูนคู่เบิบและมีมาเคด้ากับเวลเบคคอยสนับสนุนก็พอแล้วครับแต่ผมไม่ค่อยอยากปั้นมาเคด้าเพราะมีเวลเบ็คอยู่แล้วเลยไปซอยรอสซี่มาใช้
knightoflaw

โพสต์โดย Mr.Donut » อังคาร มิ.ย. 15, 2010 21:45

ปั้นเอง มันดี
รูปภาพ
Mr.Donut

ย้อนกลับไปยัง CM & FM