Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

ใครมีการปรับแทกติคเด็ดๆมาโพสต์กาน

Championship Manager, Football Manager

ใครมีการปรับแทกติคเด็ดๆมาโพสต์กาน

โพสต์โดย Dekpeed » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 14:52

ใครที่มีการปรับแทกติดเด็ดๆช่วยนำมาบอกหน่อยคับ แบบว่าเล่าสู่กันฟังน่ะคับ :P
รับจ้าง....
เป็นเพื่อน 3 บาท
เช็ดน้ำตา 10 บาท
พัดถ่านไฟเก่า 20 บาท
เป็นมือที่สาม 50 บาท
เป็นกิ๊ก....... ฟรี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Dekpeed
ผู้เล่นชุดใหญ่

โพสต์โดย nadza » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 18:07

อันนี้ต้องลองเองครับ แต่ของผมนี่ ชอบปรับ ตรงกานไล่บอลกับ กานจ่ายบอล และ การเล่นลูกยาว หรือสั้น ลองๆดูครับ
-*-
nadza
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย nono » ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 20:45

ลองไปถามบิ๊กหอยดูดิครับ......ผมว่าเขาน่าจะรู้นะครับ...
ว่ามีแท๊กติกอมเงินบอลไทยยังไงถึงได้รวยเอารวยเอานะครับพี่น้องครับ......
รักทักษิน.....เพราะอยากเป็นลูกเขยทักษิน
เกลียดสนธิ....เพราะมันใช้เงินซื้อสาวๆน่ารักๆไปหมด....อิจฉามัน
เกลียดจำลอง...เพราะอาหารเจของมันไม่อร่อยเลย
เกลียดพรรคป.ช.ป.......เพราะมีแต่ลูกตุ๊ด.......
เกลียดบอลไทย...เพราะเมื่อไรมันจะได้ไปแข่งบอลโลกกับเขาสักที
รักทักษิน.....เพราะอยากเป็นลูกเขยทักษิน
เกลียดสนธิ....เพราะมันใช้เงินซื้อสาวๆน่ารักๆไปหมด....อิจฉามัน
เกลียดจำลอง...เพราะอาหารเจของมันไม่อร่อยเลย
เกลียดพรรคป.ช.ป.......เพราะมีแต่ลูกตุ๊ด.......
เกลียดบอลไทย...เพราะเมื่อไรมันจะได้ไปแข่งบอลโลกกับเขาสักที
nono
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย tulawat » เสาร์ พ.ค. 06, 2006 17:03

ทิปในการจัดทีม

1. แผนการเล่นหรือรูปแบบของแผน เช่น 4-4-2 หรือ 5-3-2 ไม่ควรเปลี่ยนบ่อยๆ เพราะจะทำให้นักเตะสับสน

2. สิ่งที่ควรเปลี่ยนไปตามสถานการณ์การแข่งขัน คือ Tactic ครับ Tactic ที่ว่าคือรายละเอียดปลีกย่อยที่อยู่ในแผนอีกทีนึงครับ

3. เวลาเจอทีมระดับเดียวกัน หรือ เหนือกว่า ให้ตั้งรับแล้วสวนกลับจะแน่นอนกว่า อย่างน้อยก็เสียประตูยากหละ

4. เวลาเจอทีมหมู ก็อย่าให้บุกมากจนเกินไป เพราะจะไปเข้าทางทีมหมูที่รอสวนกลับอยู่ บุกตามเกมของเราสัก 20 นาทีแรก ยังยิงไม่ได้ให้เปลี่ยนแผนทันที โดยใช้แผนล่อเสือออกจากถ้ำ

5. ถ้าทีมนำอยู่ก็ต้องเปลี่ยนแผนครับ ใช้แผนเดิมไม่ได้ ให้ใช้แผนตั้งรับรอสวนกลับอย่างเดียวเลย และดึงเกมให้ช้าๆ เข้าไว้ พอใกล้หมดเวลาก็ต้องถ่วงเวลาครับ เปลี่ยนตัวใกล้ๆ จะหมดเวลาก็เป็นการถ่วงเวลาอย่างหนึ่ง เช่นเอาตัวรุกออก เอาตัวรับเข้าไปแทน หรือเสริมหลังเป็น 5 ตัวก็ได้ นี่ละคับเขี้ยวสุดๆ

สถานการณ์ที่อาจเจอในเกม

ขย่มหมูไม่ได้สักที ยิงยังไงก็ยิงไม่เข้า
รีบเปลี่ยนแผนทันทีคับ จากเกมบุก ให้เพลาเกมบุกลงไปเกือบตั้งรับ และเล่นให้กว้างทั่วสนามขึ้น ถ่ายบอลไปมาไม่ต้องรีบจะทำให้ล่อหมูออกมาจากถ้ำได้ และให้หมูวิ่งไล่บอลเราจนหมดแรง เพราะเราถ่ายบอลไปทั่วสนามนี่ แล้วทีมเราจะเจอช่องเอง ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับกองหน้าคุณละว่าจะยิงเข้ารึเปล่า

ถูกหมูกัดก่อนแล้วยิงคืนไม่ได้
เหมือนเดิมคับ ผ่อนเกมบุกแล้วเล่นให้กว้างทั่วสนาม เพื่อดึงหมูให้ออกมาจากถ้ำ และเราจะมีเวลาอัดหมู

ทำไมเล่น แล้วเกมตัดมาทีไร โดนบุกทุกทีเลย
แสดงว่าเกมบุกเราใช้ไม่ได้ผล คือบุกไปแล้วโดนตัดเกม สวนกลับมาทุกที ส่วนใหญ่คนเล่นเกมบุกจะเจอครับ วิธีแก้คือ ถ้าตัดมาเจอบุกสัก 3 ครั้งติดกันต้องรีบเปลี่ยนแผนเป็นรับและผ่อนเกมให้ช้าลง (tempo) เดี๋ยวได้บุกเองไม่ต้องห่วงว่าเล่นในบ้านแล้วจะอุดทำไม ถ้าไม่โชคร้ายเกินไปได้ประตูแน่ครับ

นำแล้วทำไงต่อ จะไม่โดนคืนเร็วนัก
รีบผ่อนเกมรุกลงแล้วปรับจังหวะเกมให้ช้าขึ้น รอสวนกลับอย่างเดียวเพื่อความเหนียวแน่น

จะถ่วงเวลาตอนไหนดีฮับ
time wasting ใช้เพื่อต้องการความแน่นอนในเกมมากขึ้น เช่น ตอนนำอยู่ หรือ หวังในสกอร์ที่เป็นอยู่ ใช้เมื่อให้หมดครึ่งแรกสัก 10 นาที และใช้ตอนที่เรานำคับปรับให้พอประมาณไม่ถ่วงมากเกินไป แล้วปรับให้สุดๆ ตอนเหลืออีก 10 นาทีหมดเวลาแข่งเป็นอย่างน้อยคับ จะทำให้คู่แข่งเล่นเร็วไมได้ เกิดความผิดพลาดมากขึ้น ทำให้ยิงเรายากขึ้นด้วยคับ อาจจะเป็นตัวตอนใกล้ๆ หมดเวลาด้วยคับ เปลี่ยนไปเหอะ ถ่วงเวลาได้ดีนัก บางทีเหลืออีก 1-2 นาทีผมก็เปลี่ยนตัวบ่อยๆ ถ่วงเวลาได้เยอะ 5555

พี่หมอขาถ้าทีมมานเหลือ 10 คน ทีมหนูจะยำมันยังไงดีฮ้า
อะแฮ่ม.. ปรับเกมให้เป็นเกมรับคับ แล้วรอสวนกลับ จากนั้นก็ปรับ ให้เล่นให้กว้างขึ้นสุดกู่ จะทำให้ ทีมฝ่ายตรงข้ามต้องวิ่งไล่เอาบอลสุดกู่ จนเหนื่อย เราก็รอเจาะประตูเท่านั้นคับ ทิปนี้ใช้ได้กับ ทีมเราตามอยู่ แต่คู่แข่งเหลือ 10 คนด้วยนะคับ

แล้วถ้าทีมเราเหลือ 10 คนแต่ตามอยู่ล่ะ
อย่าใช้กองหลัง 3 คนเด็ดขาดคับ นอกจากตามอยู่ในบอลถ้วยและเหลือเพียง 20 นาทีสุดท้าย ใช้มาแล้วคับ ภาคที่แล้วผมใช้กองหลัง 3 คนก็เล่นได้ไม่เสียประตู แต่ภาคนี้ โดนสวนกลับอ่วมคับ ไม่เชื่อก็ลองคับ อิอิ เล่นเกมรับแล้วรอสวนกลับอย่างเดียวคับ จ่ายบอล แบบกว้างทั่วสนาม อาศัยปีกเป็นตัวทำเกม อย่า closing down มากนะจะเข้าทางคู่แข่ง พยายามเล่นอย่างอดทนคับถ้าคู่แข่งที่บ้าบุกเข้ามาอย่างเดียว เดี๋ยวมีสวนคับ ต้องใจเย็นๆ นะ
tulawat

โพสต์โดย nono » เสาร์ พ.ค. 06, 2006 17:26

ขอนับถือท่าน tulawat ท่านนี่มันระดับเทพแล้ว.....
ด้วยความเคารพ
nono
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย The Best Red Devils » เสาร์ พ.ค. 06, 2006 18:03

เยี่ยมเลย อ่านมะไหว
[ RED DEVILS THE ONE ] GLORY GLORY GLORY Manchester United
http://img147.imageshack.us/img147/6839 ... ito1uy.jpg
The Best Red Devils
ผู้เล่นเยาวชน
ผู้เล่นเยาวชน

โพสต์โดย Dekpeed » จันทร์ พ.ค. 08, 2006 20:20

ผมมีมาบอกฮะว่า ถ้าหากมีสัญลักษณ์เจ็บที่เป็นสีเขียวขึ้นที่นักเตะคนใด ให้รีบเปลี่ยนออกทันทีคับ ถึงแม้เค้าจะยังมีพลังมากพอที่จะเล่นต่อได้ก็ตาม ไม่เช่นนั้นแล้ว นักเตะคนนั้นอาจจะเจ็บนานกว่าที่คุณคิดไว้ซะอีกคับ ตัวอย่างของผม นักเตะผมเจ็บ แต่ผมจำเป็นที่จะไม่เปลี่ยนตัว จบเกมพลังความฟิตเหลือแค่ 1 นักเตะผมคนนี้เจ็บไปนานเลยครับ 7 เดือน
รับจ้าง....
Dekpeed

โพสต์โดย Dekpeed » เสาร์ พ.ค. 13, 2006 17:48

ถ้าเค้าเจ็บแล้วกำลังรอความฟิต ให้รอถึง100%ก่อนครับ จะเก่งมากๆ
รับจ้าง....
Dekpeed

โพสต์โดย ผีตนหนึ่ง^.^ » พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2007 16:59

สุดยอด!!!
for...what ?
ผีตนหนึ่ง^.^
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

ย้อนกลับไปยัง CM & FM