Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

^_^ ::: สนุกกับการตัดต่อวิดิโอ กับ Sony Vegas :::^_^

(เฉพาะคลิปกีฬา) โพสต์ลิ้งค์ ดาวน์โหลด วีดีโอ คลิป ไฮไลต์ การทำประตู

โพสต์โดย kingtona » พุธ ต.ค. 11, 2006 22:21

Ole_Roon_Roy เขียน:อยากถามหน่อย พอเราเซฟ ไฟล์ มามันเปงไฟล์ .VEG

ถ้าจาเซฟเปง .wma ต้องแปลงทีหลังหรือ เซฟก้อเป็นเลยอ่ะครับ

ผมเซฟไม่เปง

Save นั้นคือ Save งานธรรมดาครับ เเต่ถ้าจะเอางานออกมาเป็นคลิป ใช้ Render เเทนครับผม :wink:
รูปภาพ
kingtona
ผู้เล่นชุดใหญ่

โพสต์โดย Ole_Roon_Roy » พุธ ต.ค. 11, 2006 22:29

โอ้ ขอบคุณครับ

ตอบอย่างรวดเร็วดีเหลือเกินครับ
"ลิขิตฟ้า หรือ จะสู้มานะตน"
Ole_Roon_Roy
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย A_kin_A » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2006 09:15

Ole_Roon_Roy เขียน:โอ้ ขอบคุณครับ

ตอบอย่างรวดเร็วดีเหลือเกินครับ

ถ้จะส่งงาน RCC พยายามปรับในส่วนก่อนเรนเดอร์ให้เป้น WMV ไฟล์

ที่ bitrate 700 K - 1 Mbps ด้วยน่ะคับ
A_kin_A

โพสต์โดย fanpee7 » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2006 14:33

A_kin_A เขียน:ว่าจะโพสต์หลายทีแล้ว แต่กอ้คิดหนักเพราะวางแบบโจ่งแจ้งงแบบนี้กลัวเจ้าของเค้าไม่ยอมจัง

ยังไงผมขอให้เครดิตไว้ละกันนะคับ เห็นว่าเป้นประโยชน์กับเพื่อนๆ มือใหม่ที่ลองใช้ เวกัส

เป็นวิธีการใช้เวกัสเบื้องต้น ตั้งแต่ นำไฟล์เข้ามาใน timeline ไปจนถึง render งาน

ซึ่งทำไว้ดีมาก และน่าจะอ่านกันเข้าใจได้ง่าย สมบูรณ์สั้นๆดี

ไฟล์อยุ่ในรูป pdf นะคับ ต้องมีโปรแกรม adobe acrobat ในการดูไฟล์

http://www2.rapidupload.com/d.php?file= ... path=10583

เครดิตเจ้าของงานคือ คุณ เอกพล ชูเชิด :wink:

เครดิตค้นหา Ekin

โหลดไปเปิดใน Acrobat แล้ว แต่มัน Error อะครับ ช่วยเช็คดูให้หน่อยครับ

There was an error openning this document. This viewer cannot decrypt this document.

ช่วยหน่อยครับ :cry:
[size=150]รวมผลงานคลิปวิดีโอเชิญชม >>>คลิกที่นี่ครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
fanpee7

โพสต์โดย kingtona » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2006 14:35

A_kin_A เขียน:
Ole_Roon_Roy เขียน:โอ้ ขอบคุณครับ

ถ้จะส่งงาน RCC พยายามปรับในส่วนก่อนเรนเดอร์ให้เป้น WMV ไฟล์

ที่ bitrate 700 K - 1 Mbps ด้วยน่ะคับ

1 Mbps - 3 Mbps ได้เปล่างับ :o :lol:
รูปภาพ
kingtona

โพสต์โดย A_kin_A » ศุกร์ ต.ค. 13, 2006 00:21

fanpee7 เขียน:
A_kin_A เขียน:ว่าจะโพสต์หลายทีแล้ว แต่กอ้คิดหนักเพราะวางแบบโจ่งแจ้งงแบบนี้กลัวเจ้าของเค้าไม่ยอมจัง

ยังไงผมขอให้เครดิตไว้ละกันนะคับ เห็นว่าเป้นประโยชน์กับเพื่อนๆ มือใหม่ที่ลองใช้ เวกัส

เป็นวิธีการใช้เวกัสเบื้องต้น ตั้งแต่ นำไฟล์เข้ามาใน timeline ไปจนถึง render งาน

ซึ่งทำไว้ดีมาก และน่าจะอ่านกันเข้าใจได้ง่าย สมบูรณ์สั้นๆดี

ไฟล์อยุ่ในรูป pdf นะคับ ต้องมีโปรแกรม adobe acrobat ในการดูไฟล์

http://www2.rapidupload.com/d.php?file= ... path=10583

เครดิตเจ้าของงานคือ คุณ เอกพล ชูเชิด :wink:

เครดิตค้นหา Ekin

โหลดไปเปิดใน Acrobat แล้ว แต่มัน Error อะครับ ช่วยเช็คดูให้หน่อยครับ

There was an error openning this document. This viewer cannot decrypt this document.

ช่วยหน่อยครับ :cry:

อา...ลองโหลดใหม่ดู ผมยังเปิดดูได้ปกติเลยอ่ะคับ

ผมใช้ adobe acrobat 6.0 standard อยู่ ยังไง ลองโหลดใหม่ดูก่อนละกันคับไฟล์อาจโหลดไม่ครบ หรือยังไงเดี๋ญวถ้าไม่ได้

ผมจะลองแปลงเป้นไฟล์ word ให้ ( ถ้าทำได้นะ ..ยังไม่เคยลอง )
A_kin_A

โพสต์โดย C_S_7 » จันทร์ ต.ค. 16, 2006 00:49

Program Sony Vegas 6.0 มีวันหมดอายุการใช้งานด้วยหรอครับ
รูปภาพ
C_S_7
ผู้เล่นสำรอง
ผู้เล่นสำรอง

โพสต์โดย kingtona » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 17:55

C_S_7 เขียน:Program Sony Vegas 6.0 มีวันหมดอายุการใช้งานด้วยหรอครับ

ลองเข้าไปในบลอคผมนะครับ บอกวิธีลง เเละ ลงทะเบียนอย่างไรไว้เรียบร้อยเเล้ว :P
รูปภาพ
kingtona

โพสต์โดย Sagacious » ศุกร์ ต.ค. 20, 2006 19:08

ผมอยากจะแปลง MV เข้ามือถืออ่ะครับ ไม่ทราบว่า ถ้าเราจะแปลงไฟล์เป็น Mpeg 4 เราจะต้อง render ไฟล์เป็นสกุลอะไรอ่ะครับ
Sixth Sense's Revolution
Sagacious
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

ช่วยหน่อยนะครับ

โพสต์โดย np07 » จันทร์ ต.ค. 23, 2006 14:32

ช่วยสอนโดยละเอียดให้หน่อยนะครับ ผมไม่เข้าใจจิงๆ ถ้ามีรูปประกอบยิ่งแจ๋มครับ
1.clip finalCut ตอนนาทีที่ 1.33 มันต้องทำยังไงคับ ให้ภาพมันซ้อนๆกันแล้ว สไลไปมาได้อะคับ
2.ใน 1 เฟรม พื้นหลัง 1ภาพ กับมี ภาพมาซ้อนกันอีกทีน่ะครับ ทำยังไง
np07
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

Re: ช่วยหน่อยนะครับ

โพสต์โดย kingtona » จันทร์ ต.ค. 23, 2006 14:38

np07 เขียน:ช่วยสอนโดยละเอียดให้หน่อยนะครับ ผมไม่เข้าใจจิงๆ ถ้ามีรูปประกอบยิ่งแจ๋มครับ
1.clip finalCut ตอนนาทีที่ 1.33 มันต้องทำยังไงคับ ให้ภาพมันซ้อนๆกันแล้ว สไลไปมาได้อะคับ
2.ใน 1 เฟรม พื้นหลัง 1ภาพ กับมี ภาพมาซ้อนกันอีกทีน่ะครับ ทำยังไง

1.ใช้การ มาส ที่อยู่ในหมวด Pan / Crop เอาครับ เเล้วเซฟภาพออกมาเเล้ว
อิมพอตเข้าไปใหม่โดยเพิ่ม track เข้าไปด้านบน ตามจำนานการซ้อนๆของภาพ เเล้วไล่ไปตามที่ตนเองต้องการครับ
2.เเอดเเทรคไงครับ เเต่ อย่าลืมว่า เเทรคบน จะ เหนือ กว่า เเทรค ล่าง ถ้าเเอดไม่เป็น คลิกขวาพื้นที่ว่างๆ
เเล้วเลือก Add video track น่ะครับ

ปล.2อันที่ว่าอาจไม่ใช่วิธีโดยตรง เเต่ทำได้เหมือนๆกันน่ะครับ เเต่ต้องอาศัยความปราณีต เเละ ความละเอียดเล็กน้อย

ถ้าอยากรู้จริงๆ ลองไปถามเจ้าตัวดูเองดีก่า :D :wink:
รูปภาพ
kingtona

โพสต์โดย Ekin » เสาร์ ต.ค. 28, 2006 16:38

รูปภาพ

แนะนำ แผ่น DVD สอนใช้โปรแกรม Vegas 6 มีชื่อว่า The Vegas 6 Primer ของค่ายเวกัสเทรนนิ่งแอนด์ทูลส์ เป็น DVD ความยาว 2 ชม. ผมเอาข้อมูล และ รูปภาพประกอบ มาจากเว็บนะครับ เลยไม่อาจจะบอกได้ว่า เนื้อหาในแผ่นเป็นอย่างไง ดีหรือไม่ดี ใครสนใจก็หาซื้อมาศึกษา มันดีหรือไม่ดีอย่างไงก็มาบอกเป็นแนวทางให้เพื่อนๆที่สนใจรับรู้กันอีกทีแล้วกันครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
Ekin

โพสต์โดย BackToBasic » จันทร์ ต.ค. 30, 2006 04:02

ผมมือใหม่ซิงๆ ขอสมัครเรียนด้วยจ๋า

มาถึงก็ถามเลยว่า เซฟไฟล์ยังไง อะ เซฟ ไปยังไงๆ ก็เป็นไฟล์ โปรเจค อะไมเปล่ยนสกุลไฟล์ไม่ได้อะ ฮะ
BackToBasic
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย kingtona » จันทร์ ต.ค. 30, 2006 04:24

BackToBasic เขียน:ผมมือใหม่ซิงๆ ขอสมัครเรียนด้วยจ๋า

มาถึงก็ถามเลยว่า เซฟไฟล์ยังไง อะ เซฟ ไปยังไงๆ ก็เป็นไฟล์ โปรเจค อะไมเปล่ยนสกุลไฟล์ไม่ได้อะ ฮะ

Save งานก็จะสกุล .veg ครับ เเต่ถ้า เรนเดอร์งานออกมาเป็นไฟล์คลิปหรือ เสียงก็จะเป็น หมวด Render ครับ
รูปภาพ
kingtona

โพสต์โดย BackToBasic » จันทร์ ต.ค. 30, 2006 05:59

คำตอบได้ทันใจ ขอบคุงครับท่านผู้เฒ่า เย้ย
BackToBasic
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วีดีโอ ไฮไลท์