Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

ศูนย์แนะแนวประจำบอร์ดเรดอาร์มี่

คุยเรื่องเพลง หนังสือ ภาพยนตร์ และเรื่องอื่นๆ ทั่วไป

อยากเรียนในกลุ่มสาขาวิชาแบบไหน

โพลจบเมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 20, 2006 12:44

กลุ่มวิทยาศาตร์เทคโนโลยี (วิทย์/วิศวะ/เกษตร/ฯลฯ)
5
42%
กลุ่มวิทยาศาสตร์สุขภาพ (แพทย์/พยาบาล/เภสัช/ฯลฯ)
1
8%
กลุ่มสังคมศาสตร์(นิติ/การจัดการ/ศึกษาฯลฯ)
6
50%

โหวตทั้งหมด : 12

ข่าวการรับบุคคลเข้าศึกษาต่อในระดับปริญญาตรี 2550 ของจุฬาฯ

โพสต์โดย Dekpee » เสาร์ ก.ย. 02, 2006 16:31

จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เปิดรับสมัครในโครงการรับตรงต่างๆ แล้ว ใครสนใจอ่านรายละเอียดได้ ที่นี่

หรือ ผู้ที่สนใจเข้าศึกษาต่อที่ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ไม่ว่าจะรับตรง หรือรับกลาง สามารถอ่านรายละเอียดได้ที่
Chula Admission 2007
<center>
รูปภาพ</center>
Dekpee
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

ที่อยู่: ขอสงวนสิทธิ์ในการปกปิดข้อมูลนี้เป็นความลับ เพื่อความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของเจ้าของข้อมูล

Q & A นิติศาสตร์

โพสต์โดย compatriot » จันทร์ ก.ย. 04, 2006 18:43

อันนี้เป็นคำถามที่ผมมักจะถูกถามบ่อยๆ จากการไปแนะแนวน้องมานะครับ

Q นิติเรียนยากไหม
A จะว่าง่ายก็ง่าย จะว่ายากก็ยาก ที่ว่าง่ายเพราะการเรียนนิติเป็นการศึกษาถึงกฎหมาย ซึ่งเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้องกับชีวิตประจำวันของคนเราอยู่แล้ว และใช้หลักเหตุผล รวมถึงสามัญสำนึกในการเรียนรู้ของเราได้ ที่ว่ายากเพราะการศึกษากฎหมายนั้นไม่ใช่เพียงศึกษาเพื่อรู้ แต่ศึกษาเพื่อให้เข้าใจ ต้องรู้จักตีความให้เป็น และสื่อความคิดออกมาเป็นภาษาเขียนได้ โดยอันหลังจะมีความสำคัญมากในเวลาสอบ
แต่ถ้าหากน้องมีความตั้งใจจริง มันก็ไม่ยากเกินไปสำหรับน้องหรอก

Q เรียนนิติคงต้องจำมากเลย ใช่มั้ยครับ
A ความจำเป็นส่วนนึงของการศึกษาในมหาวิทยาลัยอยู่แล้ว ทุกสาขาวิชาจะมีเรื่องที่ให้ต้องจำทั้งนั้นแหละ แต่คนเราคงจำอะไรไม่ได้หมดหรอก ต้องอาศัยความเข้าใจ และรู้ที่จะนำไปใช้ในอนาคตข้างหน้า

Q นิติมีเรียนคณิตหรือเปล่า ผมไม่ชอบเรียนคณิตเลย
A บางสถาบันก็มีบังคับต้องเรียน แต่บางสถาบันก็ไม่ได้บังคับ แต่อยากจะบอกอย่างนึงว่า วิธีการเรียนกฎหมายและการทำข้อสอบกฎหมาย แทบจะไม่ได้แตกต่างจากวิธีการเรียนคณิตเลย ใช้หลักเดียวกัน
เพียงแต่คณิตนั้นสื่ออกมาในรูปแบบของสัญลักษณ์และตัวเลข ในขณะที่กฎหมายนั้นจะสื่อออกมาในรูปแบบของภาษาเขียน

Q อยากทราบถึงลักษณะของข้อสอบกฎหมาย
A ข้อสอบกฎหมายจะเป็นข้อสอบอัตนัย โดยแยกเป็นข้อสอบบรรยายประเภทนึง กับข้อสอบวินิจฉัยประเภทนึง
ข้อสอบบรรยาย คือ ข้อสอบที่ให้อธิบายถึงหลักกฎหมายในเรื่องต่างๆ อาจจะให้เปรียบเทียบ บอกข้อแตกต่าง หรือให้แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับหลักกฎหมายนั้นๆก็ได้

ส่วนข้อสอบวินิจฉัย หรือที่มักเรียกกันทั่วไปว่า ข้อสอบตุ๊กตา จะเป็นข้อสอบที่ ผู้ออกข้อสอบจะกำหนดเหตุการณ์มาให้ โดยเราจะต้องนำหลักกฎหมายมาปรับใช้กับเหตุการ์นั้นๆ

Q ข้อสอบประเภทไหนยากกว่ากัน
A ข้อสอบตุ๊กตาครับ เพราะข้อสอบประเภทนี้จะมีความสลับซับซ้อนอยู่ในตัว บางครั้งถ้าเราไม่อ่านให้ดีๆเราอาจจะหลงประเด็นหรือชื่อของตัวละครก็เป็นได้

Q จะเตรียมตัวเรียนนิติอย่างไร
A อย่างแรกเลยน้องต้องเตรียมใจให้พร้อม(ไม่ว่าน้องจะอยากเรียนสาขาไหน น้องก็ต้องเตรียมใจที่จะต้องเรียนในระดับมหาวิทยาลัย ที่มีความแตกต่างอย่างมากกับตอนที่เรียนมัธยม) และติดตามข่าวสารต่างๆอยู่ตลอดเวลา ตั้งใจเรียนในชั้นเรียนให้ดี

Q พี่มีวิธีการเรียนอย่างไร
A การเรียนในมหาวิทยาลัยนั้นจะแตกต่างกับมัธยมอย่างมาก สิ่งที่ต้องทำเป็นประจำเลย คือ ต้องอ่านหนังสือเพื่อทำความเข้าใจในเรื่องต่างๆเป็นประจำ (อยากจะบอกว่าในระดับนี้ถ้ามาเร่งอ่านตอนช่วงใกล้สอบ จะไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก) เข้าฟังบรรยายบ่อยๆ และจดบันทึกคำบรรยายป็นภาษาของเราเอง และที่สำคัญคือต้องรู้จักติดตามข่าวสารต่างๆด้วย

Q ประมวลกฎหมายนั้นสำคัญอย่างไร
A ประมวลกฎหมายนั้น เป็นตัวบทกฎหมายที่จะต้องใช้เรียนกันตั้งแต่ปี1จนกระทั่งทำงาน ประมวลกฎหมายนี้จะมีความสำคัญต่อนักกฎหมายเป็นอย่างมาก

Q ที่พี่บอกว่าข้อสอบตุ๊กตายาก อยากเห็นตัวอย่างข้อสอบจัง
A ได้เลยครับ แต่ที่พี่เอามานี่เป็นตัวอย่างข้อสอบแบบขำๆนะครับ

มีเศรษฐีคนหนึ่งชื่อสีหมอก มีภรรยาชื่อ กีบแก้ว แกเป็นคนที่หวงเมียมาก..มาก ในแต่ละวันเขาต้องคอยโทรหาเมียวันละ 3 เวลา หลังอาหารเพราะกลัวว่าเมียตัวเองจะแอบไปมีชู้แล้วมีอยู่วันหนึ่ งเศรษฐีต้องไปทำธุระที่เชียงใหม่ 3 วัน จึงฝากคนใช้ช่วยสอดส่องเป็นหูเป็นตา พอวันแรกที่ไปถึงเชียงใหม่ เศรษฐีคนนั้นก็รีบโทรมาหาเมียที่บ้าน เมื่อ โทรไป คนรับใช้ก็รับ

คนรับใช้ : สวัสดีค่ะ

คุณผู้ชาย(นายสีหมอก) : คุณผู้หญิงอยู่บ้านหรือเปล่า?

หนูหิ่น : อยู่ซิคะ

คุณผู้ชาย : อยู่กับใคร ขึ้นไปดูข้างบนสิว่า ... คุณผู้หญิงเอาใครมานอนด้วยไหม

........... สักพักคนรับใช้ก็ไปดู

หนูหิ่น : คุณผู้ชายคะมีค่ะ คุณผู้หญิงเอาผู้ชายมานอนด้วย คุณผู้ชายจะให้หนูทำยังไงดีคะ

คุณผู้ชาย : แกฟังนะ!!!!!!!!!! ไปที่ห้องของฉัน !!! แล้วหยิบปืนใต้โต๊ะยิงมันให้ตาย !!!

หนูหิ่น : ค่ะ ๆ ๆ หนูหิ่นจะรีบไปเดี๋ยวนี้แหละค่ะ

........... แล้วเศรษฐีก็ได้ยินเสียง Pang !! Pang Pang !!! ทางโทรศัพท์

หนูหิ่น : ทำไงต่อดีค่ะคุณผู้ชาย

คุณผู้ชาย : อืม ... เอางี้ก็แล้วกันนะ หลังบ้านเรามีสระว่ายน้ำ เอาพวกมันไปไว้ที่นั่นก็แล้วกัน แต่อย่าลืมทำความสะอาดคราบเลือดด้วยล่ะ เดี๋ยวฉันกลับไปจะจัดการที่เหลือเอง พอแกทำอะไรเสร็จก็เอาเงินที่อยู่ใต้หมอนของฉันแล้วหนีไปซะ แล้วอย่าบอกให้ใครรู้เรื่องนี้ล่ะ

หนูหิ่น : เออ .. คือคุณผู้ชายคะ หลังบ้านเราไม่มีสระว่ายน้ำนะคะ

คุณผู้ชาย : อ้าว !!! ขอโทษทีผมโทร.ผิด แค่นี้นะ สวัสดี!!

หนูหิ่น : ????????????

จงพิจารณาความรับผิดทางอาญาของนายสีหมอกและคนรับใช้ และใครต้องรับผิดเพื่อละเมิด ต่อ นางกีบแก้วและชายชู้บ้าง (30 คะแนน)

หมดคำถามคำตอบเพียงเท่านี้ล่ะครับ
รูปภาพ
compatriot
สต๊าฟโค้ช
สต๊าฟโค้ช

โพสต์โดย dekzo_zayho » อังคาร ก.ย. 05, 2006 10:20

ตอนนี้เภสัช ม.ศิลปากรออกระเบียบการมาแล้วนะ ดูได้ที่เวบ www.su.ac.th
แล้วก็โควต้าต่างๆของจุฬาฯก็ออกระเบียบการแล้วนะ www.chula.ac.th
รูปภาพ
dekzo_zayho
ผู้เล่นสำรอง

โพสต์โดย dekzo_zayho » ศุกร์ ก.ย. 08, 2006 02:17

ตอนนี้นิติศาสตร์ ม.ธรรมศาสตร์ออกระเบียบการบางส่วนมาแล้วนะ สอบตรงวันที่ 18/11/49 แต่ยังไม่ได้บอกวันรับสมัครน่ะ
รูปภาพ
dekzo_zayho

โพสต์โดย Putt_Hub^^ » เสาร์ ก.ย. 09, 2006 01:43

นิติศาสตร์ เอกรักษาทรวดทรง รับวันไหนพี่(ม.นเรศวรนะครับ :o )
Putt_Hub^^
ผู้ช่วยผู้จัดการทีม

โพสต์โดย compatriot » เสาร์ ก.ย. 09, 2006 11:44

Putt_Hub^^ เขียน:นิติศาสตร์ เอกรักษาทรวดทรง รับวันไหนพี่(ม.นเรศวรนะครับ :o )

คู่ขนานนิติศาสตร์-สหเวชน่ะหรือท่าน :lol:

เข้ามาพอดีเลย

จะได้บอกน้องๆว่านิติศาสตร์ใน ม.นเรศวร มีกี่สาขา กี่หลักสูตร

ที่คุณปัดบอกมาอะไม่มีนะ

ที่มีก็คือ

1./ 2.คณะนิติศาสตร์ หลักสูตร นิติศาสตร์บัณฑิต (เรียน 4 ปี มีภาคปกติ กับ ภาคพิเศษ )
3.คณะนิติศาสตร์ หลักสูตร นิติศาสตร์บัณฑิต และวิทยาศาสตร์บัณฑิต สาขาเทคโนโลยีสารสนเทศ
4.คณะวิทยาศาสตร์การแพทย์ หลักสูตร วิทยาศาสตร์บัณฑิต สาขาวิทยาศาสตร์การแพทย์ และนิติศาสตร์บัณฑิต
(สองอันนี้เรียน 5 ปี รับปริญญา 2 ใบ )
5.วิทยาลัยนานาชาติ หลักสูตร นิติศาตร์บัณฑิต (นานาชาติ) (อันนี้เรียน 4 ปี)
รูปภาพ
compatriot
สต๊าฟโค้ช
สต๊าฟโค้ช

โพสต์โดย princessgirl » พฤหัสฯ. ก.ย. 14, 2006 23:52

อยากเรียนรัฐศาสตร์ มธ.ค่ะ ใครรู้ข้อมูลหรือมีอะไรแนะนำน้องคนนี้ ติดต่อทางเมลล์นะคะ
ขอบคุณ
MY MEMORY
รูปภาพ
รูปภาพ
princessgirl
ผู้เล่นชุดใหญ่

โพสต์โดย Putt_Hub^^ » ศุกร์ ก.ย. 15, 2006 19:35

ผมว่าถ้าจะเรียนรัฐศาสตร์ เอานิติศาสตร์ดีกว่าครับ เพราะว่างานทุกอย่างที่รัฐศาสตร์ทำได้ นิติศาสตร์ทำได้หมดครับ(แม้แต่ทูตเขาก็รับคนที่จบนิติศาสตร์แล้วแล้วเครดิตจะดีกว่าด้วย) แต่คนที่จบรัฐศษสตร์ เขาไม่สามารถเป็นตุลาการ ผู้พิพากษาได้นะครับ
ป.ล.ข้อมูลนี้ได้มาจากท่านอาจารย์ มานิตย์ จุมปา จารย์ที่จุฬาเลยนะครับ จะเชือ่ไม่เชื่อก็ไม่รุสิ ^^
Putt_Hub^^

โพสต์โดย deknoi* ka ruktae* » ศุกร์ ก.ย. 15, 2006 21:18

มีใครพอจะรู้ เกี่ยวกับวิศวะ การบินบ้างไหมคะ? ..
<b>*.. M a N c H e S t E r U n I t E d ..*</b>
รูปภาพ
รูปภาพ
deknoi* ka ruktae*
ผู้เล่นเยาวชน
ผู้เล่นเยาวชน

โพสต์โดย เบคแก้ว » อาทิตย์ ก.ย. 17, 2006 16:56

deknoi* ka ruktae* เขียน:มีใครพอจะรู้ เกี่ยวกับวิศวะ การบินบ้างไหมคะ? ..

เท่าที่รู้ วิศวะ การบิน มีเปิดที่ จุฬาฯ เกษตร และ ลาดกระบัง ลองเข้าไปดูรายละเอียดที่เวปไซต์ของมหาวิทยาลัยนั้นๆดู

งุงิ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เบคแก้ว
ผู้จัดการทีม
ผู้จัดการทีม

โพสต์โดย compatriot » ศุกร์ ก.ย. 22, 2006 17:11

มหาวิทยาลัยนเรศวร เปิดรับสมัครสอบคัดเลือกบุคคลเพื่อเข้าศึกษา
หลักสูตรแพทยศาสตรบัณฑิต (แนวใหม่)
โครงการผลิตแพทย์เพิ่มแนวใหม่เพื่อชาวชนบท
ประจำปีการศึกษา 2550

www.acad.nu.ac.th

เข้าไปดูได้ครับ
รูปภาพ
compatriot
สต๊าฟโค้ช
สต๊าฟโค้ช

โพสต์โดย compatriot » ศุกร์ ก.ย. 22, 2006 17:26

แจ้งการเปลี่ยนแปลงเว็บไซต์ของ สทศ.
จากเดิม http://www.ntthailand.com เป็น http://www.niets.or.th
ตั้งแต่ 1 ตุลาคม 2549

http://www.ntthailand.com/onet.html - กำหนดการ O-Net
รูปภาพ
compatriot
สต๊าฟโค้ช
สต๊าฟโค้ช

โพสต์โดย LuVSmudgeR » เสาร์ ก.ย. 30, 2006 09:18

อยากเข้าอักษรจุฬากะธุรกิจการบินของดุสิตอ่ะค่ะ ตอนนี้อยุม.5แล้ว ต้องอ่านหนังสือเยอะๆ ใครพอรู้อะไรก้อแนะนำบ้างนะคะ
And if it ends today,I'll still say that you shine brighter than anyone..

รูปภาพ
LuVSmudgeR

โพสต์โดย compatriot » พฤหัสฯ. ต.ค. 05, 2006 12:00

LuVSmudgeR เขียน:อยากเข้าอักษรจุฬากะธุรกิจการบินของดุสิตอ่ะค่ะ ตอนนี้อยุม.5แล้ว ต้องอ่านหนังสือเยอะๆ ใครพอรู้อะไรก้อแนะนำบ้างนะคะ

น้องอยู่ ม.5 ก็ต้องเตรียมตัวได้แล้วล่ะครับ พยายามอย่าทิ้งการเรียนในห้องเรียน (ที่เราเรียนพิเศษกันไปน่ะ ก็ไม่ได้สอนต่างจากในห้องเรียนเท่าไรหรอกนะ) แล้วก็หาข้อสอบเก่าๆมาลองทำดู

ทักษะของวิชาต่างๆที่น้องได้เรียนมาตอนมัธยม น้องจะได้ใช้ในมหาวิทยาลัยแบบประยุกต์มากมายเลยล่ะ (แต่จะเน้นใช้อะไรบ้างแค่นั้นแหละ)

ส่วนสาขาที่น้องถามมา เป็นสาขาที่จะเน้นวิชาประเภท ภาษากับสังคมอะครับ แล้วก็มีคณิตอีกอย่าง
รูปภาพ
compatriot
สต๊าฟโค้ช
สต๊าฟโค้ช

โพสต์โดย compatriot » พฤหัสฯ. ต.ค. 05, 2006 12:40

สอบตรงนิติ มธ. ปี 50

http://www.law.tu.ac.th/
รายละเอียดที่นี่ครับ

ปีที่แล้ว รับ 300 คน สมัคร 8000กว่าคนอะ

อังกฤษยากสุดๆ เลยอะ
รูปภาพ
compatriot
สต๊าฟโค้ช
สต๊าฟโค้ช

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สัพเพเหระ