Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

ใครเคยบาดเจ็บที่หัวเข่าบ้างแบบผมบ้างครับ

สอนเทคนิคการเล่นฟุตบอล, การเดาะบอล Freestyle, กติกาการเล่นฟุตบอล ...

ใครเคยบาดเจ็บที่หัวเข่าบ้างแบบผมบ้างครับ

โพสต์โดย theboss2009 » ศุกร์ พ.ย. 12, 2010 20:29

ผมอยากรู้อ่ะครับ เพราะตอนนี้ผมก็เป็นน่ะครับ คือ ผมเป็นตั้งแต่ ต้นเดือนกรกฎาคม 53 นี้ละครับ คือ ไปเตะบอลกับเพื่อน ที่สนามบอล ตอนนั้นฝนกำลังตกเสร็จสนามกำลังแฉะครับ พอจังหวะที่ผมวิ่งไปรับบอลขาซ้ายมันลื่นแล้วขาเลยพับ 90 องศา เลย ครับ ตอนนั้นแบบเจ็บ ธรรมดานะครับ แล้วลุกขึ้นได้ พอ เดิน ไป สัก ก้าว สองก้าวเข่าบิดตัวทรุดเลยครับ วินาทีนั้นทรมานที่สุดแล้วในชีวิตอ่ะครับ เพื่อนพาไปหาหมอ หมอตรวจดูอาการบอกว่า เอ็นหัวเข่าฉีกและหมอนรองกระดูกร้าวแต่ไม่ได้ผ่านะครับแค่พันเฝือกเข่า กินยา ตอนเอาเฝือกออกเดินได้ใหม่ รู้สึกว่าเข่ามันหลวม ๆ แต่ก็ไม่คิดไรมากนึกว่ามันจะหายไม่เกิน 1 - 2 เดือน แต่พอผ่าน มา 5 เดือน ทั้งเรียน รด ฝึกบ้าง แต่ก็ไม่เป็นไรมาก แต่ตอนกลับไปเตะบอลอีกใหม่ก็คิดว่าผ่านมานานน่าจะหายครับ คราวนี้กลับมาเจ็บอีกแล้วครับที่เดิม อยากรู้ว่าทำยังไงถึงจะหายขาด หรือ ใช้ยาอะไรครับ ผมถึงกับท้อเลยเพราะไม่อยากจะเลิกเล่นฟุตบอลอีก ใครรู้ตอบผมที เพราะผมยังไม่อยากผ่าตัด นี้ก็จะ ไป ฝึกภาคสนามแล้วด้วย

ขอบคุณมากครับ ( ป.ล. ถ้ายาวมากก็ไม่ต้องอ่านก็ได้นะครับ ลบออกก็ได้ ) :cry:
MY NUMBER 1 LADY IS แม่กูเองครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
theboss2009
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย 100_RF » ศุกร์ พ.ย. 12, 2010 20:41

:o ขอร้องว่าควรหยุดพักไปก่อน เพราะถ้าเรื้อรังคุณจะเสียใจมากกว่านี้อีก
ไม่รู้จะช่วยได้ป่าว แต่ก้ช่วยมาได้หลายคนแล้ว แต่ว่าแต่ละคนไม่ได้เป็นเท่าคุณ
ปกติเราเล่นแต่บาส ปัญหาเข่า กับข้อเท้า มีมากที่สุด (เล่นบาส ไม่ดูบาส ดูบอล ไม่เล่นบอล)

1. อย่าเด็ดขาดคือการนวด ไม่รู้เหตุผล รู้แต่ห้ามนวดเด็ดขาด
2. แช่น้ำอุ่น
3. ***อันนี้สำคัญมาก*** ตอนนอนให้เอาหมอนหนุนขา ให้ขายกสูงกว่าตัว
เพื่อให้เลือดไปเลี้ยงส่วนขา+เข่า
4. ใส่สนับเข่า แอบอ่อนก้พอ กันกระแทกเวลาเดิน

เท่าที่จำได้ก้แค่นี้แหละ หวังว่าคงช่วยคุณได้ ไม่มากก้น้อย

อดเล่นบอลไปช่วงนึง ดีกว่าอดไปทั้งชีวิตนะ เพราะฉะนั้นพักไปเลย อย่าได้แคร์
(เป็นประโยคที่คอยบอกตัวเอง+เพื่อน เมื่อเจ็บ)
รูปภาพ
100_RF
ผู้เล่นชุดใหญ่

โพสต์โดย [CR9]Nine_inch_classic » ศุกร์ พ.ย. 12, 2010 20:43

หายขาดเลยน่ะ ผมว่ายากครับ เพื่อนผมก็เป็นอยู่ มันต้องเจ็บเรื้อรังง่ะ :cry:

ลองแบบนักบอลสิ ใช้รกม้า แต่อันนี้ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน เพราะไม่ได้ศึกษา

ยังไงก็ สุ้ๆนะครับ
" ไม่ได้จ้าวชู้..แค่เอ็นดูผู้หญิง "

รูปภาพ
[CR9]Nine_inch_classic

โพสต์โดย Aponte » ศุกร์ พ.ย. 12, 2010 20:53

สู้ๆๆครับขอให้หายไวๆ
รูปภาพ
Aponte
ผู้เล่นเยาวชน

โพสต์โดย amarinnn » ศุกร์ พ.ย. 12, 2010 20:54

เป็นเหมือนกันครับ แต่ไม่อยากหยุดเล่น

ผมใช้ผ้าล็อกพันตรงลูกสะบ้าใต้หัวเข่าเอาไว้ เล่นได้ไม่

เจ็บครับ แต่ถ้าไม่พัน วิ่งแป๊บเดียวก็จะเจ็บขึ้นมาอีก

ลองดูครับ
I Love RAFC.
amarinnn

โพสต์โดย lล็กคิมฮวJ » ศุกร์ พ.ย. 12, 2010 21:00

เคยฟังอาการแบบนี้ ทาง Sport Radio นะครับ ถ้าจะหายขาด ยังไงก็ต้องผ่าตัด พึ่งหมอสถานเดียว

ซึ่งต้องใช้เวลาพักฟื้นพอสมควร แนะนำว่าถ้าไม่ไหว ก็เลิกเตะฟุตบอลเถอะครับ เดินได้ ดีกว่า เตะฟุตบอลไม่ได้
รูปภาพ
lล็กคิมฮวJ

โพสต์โดย theboss2009 » ศุกร์ พ.ย. 12, 2010 22:12

ครับขอบพระคุณทุก ๆ ท่านนะครับที่แนะนำผม ถึงผมต้องเลิก แต่ผมก็จะสู้ต่อไป ครับผม ( ผมเป็นแบบฮาร์โก้เลยตอนนี้ )
MY NUMBER 1 LADY IS แม่กูเองครับ
theboss2009
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย redarboy » ศุกร์ พ.ย. 12, 2010 23:12

...เข้าใจดีครับ ผมผ่าเข่าขวาเมื่อ 3 ปีก่อน ตอนนั้นผมเอนเข่าฉีดหมอนลองกระดูกแตก
เดินไม่ได้เป็นอาทิตย์อ่ะ ต้องผ่าสถานเดียว ใช้เวลาพักฟื้นกายภาพบำบัด 4-5เดือนอ่ะ
ทรมานที่สุดในชีวิตจริงๆ แต่กว่าจะกลับมาเตะบอลได้ก็เป็นปีครับ แต่เข่าก็ไม่แน่นเหมือนเดิมนะครับ

...และเดือนที่ผ่านมาเหตุการณ์ก็เกิดซ้ำรอย แต่เป็นที่ข้างซ้าย ดีที่เอนฉีด หมอนลองกระดูกไม่แตก
อาทิตย์แรกเข่ามันจะยึดนะครับ ตอนที่ล้มนะเจ็บสุดๆ หายใจเหมือนกับไม่ค่อยได้อ่ะ
หลังจากนี้ผมก็เลยตัดสินใจเลิกเตะบอลไปเลย กลัวจะเดินไม่ได้อ่ะ

...ผมขอแนะนำว่าถ้าเข่าไม่แน่นก็ควรจะเลิกเล่นนะครับ ถ้าโดนซ้ำมามันจะยุ่ง การที่จะต้องผ่าตัดมันไม่ใช่เรื่องง่ายๆ หลังผ่าตัดเอาเฝือกออกขามันจะรีบเล็กลงกว่าเดิมนะ และก็เข่าจะงอไม่ได้ต้องทำกายภาพบำบัดหนักมากๆ ถ้าไม่ทำกายภาพบำบัดอย่างสม่ำเสมอ เข่าจะเสียหรือว่าไปเลยพังเลยนะครับ
เป็นอะไรที่ทรมานมากๆ อีกอย่างเราไม่ใช่นักเตะอาชีพ ด้วยความหวังดีครับ .
redarboy
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย pojistu » ศุกร์ พ.ย. 12, 2010 23:24

ผมเป็นแบบท่านเลย แต่ผมเกิดจากบอลมันไหลมาดีๆผมเอาข้างเท้าด้านใน จับบอลเพื่อนตามมามันแตะอัดบอลเต็มแรงขาผมเด้งเลยลงไปนอน ที่แรกก็ไม่คิดว่าจะเป็นอะไร พอลุกยืน ล้มเลยนั่งยาวๆ จนเพื่อนไปส่งบ้าน วันรุ่งขึ้นไปหาหมอ บอกอาการเดียวกันเลย เข้าเฝือก 1เดือนเต็ม พักอีก 1เดือน
แล้วคอยขยับ แบบว่าออกกำลังเล็กๆน้อยๆไอ้เพื่อนเจ้ากรรมมันก็ชอบมาเดาะบอลโชว์ ไอ้เราจะไปเตะแทบไม่มีแรงขา ผมเลยลองออกวิ่งหน้าบ้านไปมาให้เข่าได้เข้าที่ ใช้จักรยานปั่นเพื่อเพิ่มกล้ามเนื้อเข่าเป็นเดือนไม่ต้องรีบนะ แล้วค่อยๆเตะที่ละนิด ใช้เวลาทั้งหมด 3 เดือนกว่าๆ ขยันเสริมกล้ามเนื้อเข่า ก็สามารถกลับมาเตะได้เหมือนเก่าแต่จะไม่ได้เท่าเดิม มันมีแหย่งกันบ้าง สู้ๆๆๆๆจนตอนนี้ครบปี กระโดดฟาดตระกร้อสบาย
pojistu
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย joey_mufc » ศุกร์ พ.ย. 12, 2010 23:25

สู้ๆนะครับ ยังดีนะที่เป็นไม่หนัก
ผมดิ มอไซค์ล้มกระดูกน่องแตกไม่เท่าไหร่
แต่ที่หนัดสุดคือ ข้อเท้าเคลื่อนตอนนี้วิ่งยังวิ่งไม่ได้เลยได้แต่วิ่งเหยาะๆเวลาจะกระโดดก็โดดได้ไม่สูง
กระโดดแต่ละทีเวลาลงพื้นจะเจ็บข้อเท้ามาก

ยังงไก็สู้ต่อไปนะครับ
รูปภาพ
-----------
นางฟ้าตัวน้อย
joey_mufc

โพสต์โดย bankbk » เสาร์ พ.ย. 13, 2010 10:58

เคยเป็นเช่นเดียวกันครับ... แต่ของผมผ่าเข่าไปเมื่อประมาณ 6 ปีก่อน หลังจากผ่าวิ่งไม่ได้เกือบปี

คำแนะนำเล็กๆน้อยๆของผม...ถ้าคุณยังไม่อยากผ่าเข่า....
1. ก่อนอื่นต้องบอกว่า...แนะนำให้คุณ...หยุด...เล่นบอลซักระยะก่อนนะครับ
2. ผมแนะนำให้คุณทำตามที่คุณนักบาสด้านบนแนะนำเพราะมันเป็นสิ่งที่มีประโยชน์จริงๆ
3. ข้อนี้สำคัญมากๆ....คือ...คุณต้องทำกายภาพ... เพื่อให้กล้ามเนื้อต้นขาของคุณแข็งแรงขึ้น...ด้วยการ ยกขาขึ้น-ลง (โดยไม่งอเข่า) วันละหลายๆครั้ง (ถ้าได้วันละ 300 ขึ้นไปยิ่งดี) การกายภาพแบบนี้จะทำให้กล้ามเนื้อบริเวณเหนือหัวเข่าแข็งแรง และจะไปล็อคไม่ให้ลูกสะบ้าในเข่าเคลื่อนซึ่งจะทำให้เข่าของคุณดีขึ้น

สุดท้าย...ขอให้คุณโชคดีและหายจากการบาดเจ็บโดยไม่ต้องเข้ารับการผ่าตัดแบบผมนะครับ....
รูปภาพ
bankbk

ย้อนกลับไปยัง Academy