Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

แนะนำผมเรื่องอาการบาดเจ็บข้อเท้าว่ามันจะเรื้อรังไหมครับ

สอนเทคนิคการเล่นฟุตบอล, การเดาะบอล Freestyle, กติกาการเล่นฟุตบอล ...

แนะนำผมเรื่องอาการบาดเจ็บข้อเท้าว่ามันจะเรื้อรังไหมครับ

โพสต์โดย yoyotonz » พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2012 00:15

คือผมบาดเจ็บจากเจ็บข้อเท้ามา ได้สัก 1เดือนกว่าๆแล้วครับ

ตอนที่เจ็บคือผมวิ่งเบียดกองหลัง เพราะเพื่อนทุ่มบอลไปที่ว่าง ด้วยความที่ว่าอยากจะเบียดชนะ ผมลงเลยลงน้ำหนักลงข้างนึงเป็นหลักเพื่อเอาไหล่เบียดกองหลังอีกฝั่ง ปรากฎว่าพื้นสนามมันไม่เรียบแล้วจังหวะตอนขาลงไป ผมรู้สึกถึงการที่มันเจ็บแปลบขึ้นมา แต่ผมไม่รุ้ึสึกว่ามันพลิกแล้วเท้าแบะออกนะครับ แต่เป็นเหมือนอารมณ์ลงน้ำหนักมากไป แล้วมันสะท้อนกลับ หลังจากนั้นก็ฝืนเล่นอีกหน่อย รู้สึกเจ็บตลอดเวลาที่ลงน้ำหนักเลยครับ ไม่ไหวเลยเปลี่ยนออก

วันต่อมาผมตื่นมาไม่ไหวเลย เลยไปหาหมอ หมอก็ให้ยามาชุดนึงกินประมาณ 1 อาทิตย์ ใช้ผ้าพันตลอด ทายา + แนะให้พัก 1 เดือน

แต่ด้วยความเสี้ยนของผม พักได้ประมาณ 2 อาทิตย์ เพื่อนไปเตะกัน ผมก็เลยไปเตะด้วย ตอนนั้นอาการใกล้จะหายแล้ว แต่ก็ยังมีเจ็บบ้าง
ผลคือ กลับมาเจ็บอีกรอบแต่ไม่เท่าของเดิม คือรู้สึกเป้นว่า ตอนนี้เดินไปไหน ก้อยังรุ้สึกเจ็บแปลบๆอยู่ตลอดๆ แต่เป็นเ็จ็บแบบบางๆ

นับจากวันนั้นจนถึงวันนี้ ประมาณ 1 เดือน ก้อยังเจ็บแปลบๆ เบาๆ แต่ตอนนี้ผมใกล้สอบ เลยไม่ได้เล่นเลยย นั่งๆนอนๆไปวันๆอะครับ

ไม่ทราบว่าจะเรื้อรังไหม แล้วผมควรทำอย่างไรดีกับข้อเท้าผมครับ
BerBa Go on BerBa Go on BerBa Go on !!

รูปภาพ
yoyotonz
ผู้เล่นสำรอง

Re: แนะนำผมเรื่องอาการบาดเจ็บข้อเท้าว่ามันจะเรื้อรังไหมครับ

โพสต์โดย teepark » พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2012 00:48

ท่านได้เอ๊กเรย์ตอนไปหาหมอครั้งแรกหรือเปล่าครับ?

ลองให้หมอเอ๊กซ์เรย์ดูสิิครับถ้าคราวก่อนยังไม่ได้เอ๊กเรย์ดูความผิดปกติ

ผมก็เคยเป็นแบบว่าเจ็บแปล๊บๆอยู่ ปรากฏว่าเอนร้อยหวายอักเสบ

กว่าจะเลิกเจ็บแบบนั้นแล้วเดินได้ปกติก็เกือบเดือนนึง

ท่านอย่าพึ่งเตะบอลเลยครับ วินนิ่งFMประทังไปก่อน เดี๋ยวอาการจะยิ่งหนักนะครับ

ขอให้ท่านหายเร็วๆนะครับ onion3
Park Ji Sung
ภาพประจำตัวสมาชิก
teepark
ผู้เล่นชุดใหญ่

Re: แนะนำผมเรื่องอาการบาดเจ็บข้อเท้าว่ามันจะเรื้อรังไหมครับ

โพสต์โดย TuaLek » พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2012 00:59

ง่า ไม่ทราบนะคะ รอท่านอื่นมาช่วยตอบ

.. ขอให้หายไวๆ นะคะ ^_^
TuaLek

โพสต์โดย 100_RF » พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2012 01:15

จากประสบการ์ณของเราเอง (ไม่เชื่อไม่เป็นไร)
แต่เราไม่ได้เล่นบอลนะ ของเราบาส

เหตุเกิดจากที่เท้าพลิกนิดเดียว (นิดเดียวจริงๆ เพราะใส่รองเท้าบาสด้วย)
ความรู้สึกคือตอนวิ่งแล้วเจ็บนิดๆ ไม่เจ็บมากแต่วิ่งไปสักพัก ก็จะหายเจ็บ

อ่อ ตอนนั้นเราเป็นนักกีฬาของมหาลัยนะ เลยวิ่งเยอะมากๆต่อวัน ตั้งแต่ 5-6โมงเย็นถึง 3ทุ่ม

ฝืนไปสักไม่กี่วัน ก็เอาแล้วเว้ยยย คราวนี้หนักจริงๆ ตาตุ่มหายไปเลย เท้าบวมมากๆ
บวดนี่นา ก็เลยนวดๆๆๆๆ ยิ่งนวดยิ่งบวม เลยต้องไปหาหมอ

เท่าที่อ่านของคุณ น่าจะเป็นเหมือนเรานะ นั่นคือ เอ็น ไม่เกี่ยวกับกระดูก X-ray ยังไงก็ไม่เจอ

ขณะเท้าเจ็บยังงั้น แต่เห็นเพื่อนเล่น ใครจะไปทำใจได้ ก็เล่นมั่ง
ปรากฎตอนนี้เราเป็นเรื้อรังล่ะ

เอ็นอ่ะ จะหายขาดต้องใช้เวลาหลายปีนะ (หมายถึงหายขาดจริงๆ)
อ่อ แล้วก็ระวังเป็นเรื้อรังเหมือนเรา คือ เอ็นจะเจ็บวิ่งทั่วร่างกาย
อย่างเรา ตอนแรกเริ่มเป็นที่ข้อเท้าใช่ป่ะ หลายจากนั้น เราก็เจ็บเอ็นที่เข่า ข้อมือ หลัง
แต่ที่หนักสุดๆ คือที่ก้น เมื่อปีที่แล้วเราเดินไม่ได้ไปหลายวันเลย
พอเดินก็ซุดลงพื้นเลย เพราะยืดกล้ามเนื้อผิดท่า แล้วยังฝืน
หาหมอ X-ray ก็ไม่เจออะไร หมอยังไม่รู้เลยว่าเราเป็นอะไร แต่เรารู้เลยแหละว่าเอ็นกูอีกแล้วววว

แต่ไม่ใช่เจ็บทุกที่พร้อมกันหรอกนะ มันจะสลับกันอ่ะ
ถ้าเดินมากๆ ก็จะเจ็บข้อเท้าล่ะ
ขับรถมากๆ ก็จะเจ็บเข้า
นั่งนานๆ ก็จะเจ็บหลัง อะไรแบบเนี้ย

ที่เขียนยืดยาว เพราะว่า เราเป็นห่วงจริงๆ ไม่อยากให้เป็นแบบเรา
เอาเป็นว่า บอกวิธีบรรเทาเลยดีกว่า (ดันรู้ตอนเป็นเรื้อรังไปซะแล้ว 555)
1. แช่น้ำอุ่น เพื่อให้เลือดไหลเวียนได้ดี ไปรักษาอ่ะ
2. ห้ามนวดเด็ดขาด เน้นนะว่าเด็ดขาด เพราะยิ่งนวดยิ่งหนักสำหรับเอ็นอะนะ
3. พันผ้า เวลาเดิน เพราะจะลดแรงกดได้เยอะเลย แต่ให้ถอดตอนที่ไม่ได้ใช่ข้อเท้านะ ให้เลือดเดินทางได้สะดวกหน่อย
4. เอาหมอนหนุนเท้าเวลานอน ให้เท้าสูงกว่าระดับหัวใจ เหตุผลเดียวกัน คือให้เลือดไปเลี้ยงได้ดี (ข้อนี้สำคัญมาก ทำไม่กี่วันก็เห็นผลได้)

ก็แค่เนี้ย แต่อย่าลืมว่าตอนเกตุอุบัติเหตุ เช่นเท้าพลิก ให้ใช้น้ำเย็นประคบ ห้ามน้ำอุ่นเด็ดขาด
ถ้าอ่านจนจบ เราก็ขอให้นายหายเร็วๆนะ เป็นห่วงจริงๆไม่อยากให้เป็นแบบเรา มันทรมานมาก
รูปภาพ
100_RF

โพสต์โดย m_ono » พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2012 18:22

โห ถ้าเป็นที่เอ็นจริงๆ ต้องระวังหน่อยนะครับ นักกีฬาที่ต้องเลิกเล่นก่อนวัยอันควร ส่วนหนึ่งเพราะเอ็นนี่แหละ
m_ono

โพสต์โดย NuMPuKiLL » ศุกร์ มี.ค. 30, 2012 00:49

มีโอกาศเรื้อรังได้นะครับ เพราะตอนนี้ เราก้อเป็นยุ 3-4 เดือนมาแล้วยังไม่หายเลย

ยิ่งฟิ้นยิ่งเจ็บเพิ่ม ^^
We Love Manchesterunited

รูปภาพ
NuMPuKiLL
ผู้เล่นเยาวชน
ผู้เล่นเยาวชน

โพสต์โดย yoyotonz » เสาร์ มี.ค. 31, 2012 12:29

โทษทีครับ ช่วงนี้สอบไม่ได้เข้า ตอนเอกซเรย์ครั้งแรกสุด หมอบอกว่าไม่มีปัญหาที่กระดูก คงจะเป็นที่เอ็นช้ำ

แล้วเขาก็บอกว่าไม่มั่นใจว่าจะกลับมาได้เมื่อไหร่ หมอเขาก็ถามว่าพลิกบ่อยเปล่า ถ้าเคยพลิกก็พักไปเลย 1 เดือน

เพราะหมอไม่รู้ว่าคุณเคยเอ็นช้ำมามากน้อยแค่ไหน

ครับตอนนี้ก็อ่านสือตลอดก็ภาวนาทุกวันให้มันหายทัน สอบเสร็จจะได้ไปเตะบอลกับเพื่อน TT

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ^^
BerBa Go on BerBa Go on BerBa Go on !!

รูปภาพ
yoyotonz

โพสต์โดย yoyotonz » เสาร์ มี.ค. 31, 2012 12:34

100_RF เขียน:จากประสบการ์ณของเราเอง (ไม่เชื่อไม่เป็นไร)
แต่เราไม่ได้เล่นบอลนะ ของเราบาส

เหตุเกิดจากที่เท้าพลิกนิดเดียว (นิดเดียวจริงๆ เพราะใส่รองเท้าบาสด้วย)
ความรู้สึกคือตอนวิ่งแล้วเจ็บนิดๆ ไม่เจ็บมากแต่วิ่งไปสักพัก ก็จะหายเจ็บ

อ่อ ตอนนั้นเราเป็นนักกีฬาของมหาลัยนะ เลยวิ่งเยอะมากๆต่อวัน ตั้งแต่ 5-6โมงเย็นถึง 3ทุ่ม

ฝืนไปสักไม่กี่วัน ก็เอาแล้วเว้ยยย คราวนี้หนักจริงๆ ตาตุ่มหายไปเลย เท้าบวมมากๆ
บวดนี่นา ก็เลยนวดๆๆๆๆ ยิ่งนวดยิ่งบวม เลยต้องไปหาหมอ

เท่าที่อ่านของคุณ น่าจะเป็นเหมือนเรานะ นั่นคือ เอ็น ไม่เกี่ยวกับกระดูก X-ray ยังไงก็ไม่เจอ

ขณะเท้าเจ็บยังงั้น แต่เห็นเพื่อนเล่น ใครจะไปทำใจได้ ก็เล่นมั่ง
ปรากฎตอนนี้เราเป็นเรื้อรังล่ะ

เอ็นอ่ะ จะหายขาดต้องใช้เวลาหลายปีนะ (หมายถึงหายขาดจริงๆ)
อ่อ แล้วก็ระวังเป็นเรื้อรังเหมือนเรา คือ เอ็นจะเจ็บวิ่งทั่วร่างกาย
อย่างเรา ตอนแรกเริ่มเป็นที่ข้อเท้าใช่ป่ะ หลายจากนั้น เราก็เจ็บเอ็นที่เข่า ข้อมือ หลัง
แต่ที่หนักสุดๆ คือที่ก้น เมื่อปีที่แล้วเราเดินไม่ได้ไปหลายวันเลย
พอเดินก็ซุดลงพื้นเลย เพราะยืดกล้ามเนื้อผิดท่า แล้วยังฝืน
หาหมอ X-ray ก็ไม่เจออะไร หมอยังไม่รู้เลยว่าเราเป็นอะไร แต่เรารู้เลยแหละว่าเอ็นกูอีกแล้วววว

แต่ไม่ใช่เจ็บทุกที่พร้อมกันหรอกนะ มันจะสลับกันอ่ะ
ถ้าเดินมากๆ ก็จะเจ็บข้อเท้าล่ะ
ขับรถมากๆ ก็จะเจ็บเข้า
นั่งนานๆ ก็จะเจ็บหลัง อะไรแบบเนี้ย

ที่เขียนยืดยาว เพราะว่า เราเป็นห่วงจริงๆ ไม่อยากให้เป็นแบบเรา
เอาเป็นว่า บอกวิธีบรรเทาเลยดีกว่า (ดันรู้ตอนเป็นเรื้อรังไปซะแล้ว 555)
1. แช่น้ำอุ่น เพื่อให้เลือดไหลเวียนได้ดี ไปรักษาอ่ะ
2. ห้ามนวดเด็ดขาด เน้นนะว่าเด็ดขาด เพราะยิ่งนวดยิ่งหนักสำหรับเอ็นอะนะ
3. พันผ้า เวลาเดิน เพราะจะลดแรงกดได้เยอะเลย แต่ให้ถอดตอนที่ไม่ได้ใช่ข้อเท้านะ ให้เลือดเดินทางได้สะดวกหน่อย
4. เอาหมอนหนุนเท้าเวลานอน ให้เท้าสูงกว่าระดับหัวใจ เหตุผลเดียวกัน คือให้เลือดไปเลี้ยงได้ดี (ข้อนี้สำคัญมาก ทำไม่กี่วันก็เห็นผลได้)

ก็แค่เนี้ย แต่อย่าลืมว่าตอนเกตุอุบัติเหตุ เช่นเท้าพลิก ให้ใช้น้ำเย็นประคบ ห้ามน้ำอุ่นเด็ดขาด
ถ้าอ่านจนจบ เราก็ขอให้นายหายเร็วๆนะ เป็นห่วงจริงๆไม่อยากให้เป็นแบบเรา มันทรมานมาก

ประเด็นนี้เลยครับบบ เห็นเพื่อนเล่น ใครจะไปอดใจไหววววว onion4

ขอบคุณเป็นพิเศษสำหรับประสบการณ์ครับ like! like! like!

รูปภาพ
yoyotonz

ย้อนกลับไปยัง Academy