Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ขอถามผู้ที่เล่นฟุตซอลหรือฟุตบอลเก่งหน่อ

สอนเทคนิคการเล่นฟุตบอล, การเดาะบอล Freestyle, กติกาการเล่นฟุตบอล ...

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ขอถามผู้ที่เล่นฟุตซอลหรือฟุตบอลเก่งหน่อ

โพสต์โดย imperialnes » เสาร์ ก.ย. 01, 2012 22:54

คือผมอยากจับบอลนิ่งเล่นมานานแล้วยังจับบอลไม่นิ่งสักที แล้วมีเทคนิคการเล่นยังไง การเลี้ยงยังไง การหาช่องหรือว่าการประกบตัวประกบเวลาตั้งรับหรือ
เวลาบุกควรจะทำยังไง ให้เล่นเข้าตาโค้ช เพราะอยากติดทีมโรงเรียนมากแต่ไม่ติดสักที
ขอบคุณครับ
imperialnes
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

Re: ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ขอถามผู้ที่เล่นฟุตซอลหรือฟุตบอลเก่ง

โพสต์โดย Notforme » เสาร์ ก.ย. 01, 2012 23:06

ผมว่าดูบอลให้เยอะๆ แล้วหัดทำตาม
Notforme
ผู้เล่นเยาวชน

Re: ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ขอถามผู้ที่เล่นฟุตซอลหรือฟุตบอลเก่ง

โพสต์โดย ronadinho » เสาร์ ก.ย. 01, 2012 23:08

หัดเล่นคนเดียว ก็ได้คับ ฟุตซอล นี้อยู่ที่พรสวรรค์ ด้วยนะคับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ronadinho

โพสต์โดย wanmanu » เสาร์ ก.ย. 01, 2012 23:13

ส่วนตัวผมก็เล่นมาตลอดอยู่แล้วทีมโรงเรียนก็เคยติดอยู่บ้างแต่ก็ไม่ได้เก่งเว้อร์นะ

เอาง่ายๆเลยคือ ใจเราต้องนิ่งอย่าไปตื่นเต้น ตั้งใจเล่น ขยันซ้อม

ส่วนการประกบเราต้องมีสมาธิตลอดอย่าหลุดเดี๋ยวโดน

แล้วเล่นตำแหน่งไหนอ่ะ เผื่อจะได้แนะนำมากกว่านี้
CHICHARITO

รูปภาพ
wanmanu
ผู้เล่นชุดใหญ่

โพสต์โดย imperialnes » เสาร์ ก.ย. 01, 2012 23:29

คือเล่นปีกซ้าย กับ กลางครับผม
imperialnes
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย sammainaruk » เสาร์ ก.ย. 01, 2012 23:40

อยากจับนิ่งให้เตะอัดกำแพงแรงๆ และพยายามจับบอลให้อยู่กะเราให้ได้ครับ ผมทำประจำ

ส่วนเรื่องการเลี้ยงน่าจะหัดเลี้ยงคนเดียวช้าๆก่อน แล้วค่อยเร่งสปีด ลองดูครับ

ผมทำอย่างนี้นะ แนะนำเฉยๆครับ จะทำหรือไม่ทำก็ได้นะ ^^
Manchester United...!!!

รูปภาพ
sammainaruk

โพสต์โดย MinnerZzZ » เสาร์ ก.ย. 01, 2012 23:49

ผมไม่เคยฝึกเล่นคนเดียวเลยครับ อาศัยเตะกับเพื่อนไปเรื่อยๆ จากไม่เป็นมันก็เป็นเอง 5555
รูปภาพ
รูปภาพ
MinnerZzZ
สุดยอดระดับโลก

โพสต์โดย WayneCR » เสาร์ ก.ย. 01, 2012 23:50

ดูบอลเยอะๆ เวลาเล่น ก่อนได้บอล ให้ดูเพื่อนในสนามว่ายืนตรง ใครว่าง ดูไว้ก่อนเลย
จับบอล ต้องผ่อนคลาย อย่ารนราน
--------> เธอคือดวงใจของฉัน..จากนี้..ฉันจะมีแค่เธอ <--------
รูปภาพ

!!!เกลียดจริงๆ ไอ้พวกไล่ชาวบ้านให้ ไปเชียร์ทีมอื่น!!!
WayneCR

โพสต์โดย saemakute » อาทิตย์ ก.ย. 02, 2012 00:22

ซ้อม ซ้อม ซ้อม แล้วก็ ซ้อม
รูปภาพ
saemakute

โพสต์โดย mastergap » อาทิตย์ ก.ย. 02, 2012 00:34

saemakute เขียน:ซ้อม ซ้อม ซ้อม แล้วก็ ซ้อม

ผมว่าคำตอบนี้ชัดเจนที่สุด 55555 ถ้าเล่นปีกซ้าย สำหรับฟุตซอล ฝึกเรื่องการยิงครับ แต่ผมเล่นตรงกลางหน้าเป้า ฝึกลำตัวให้แข็ง(เพื่อกันการปะทะฟุตซอลเค้าจะเน้นมากตรงกลางไม่ให้เล่นง่าย)และคลึงบอลและเล่นลูกจังหวะเดียว จังหวะพลิกบอลไวๆ สามารถเล่นได้2เท้าผมว่าโคตรครบเครื่องถ้าเล่นได้แบบที่ผมแนะนำมาปัจจุบันผมยังเล่น2เท้าและลูกจังหวะเดียวไม่แน่นอน เลยอาจไม่ได้เป็นตัวหลักของทีม onion4 onion4
I Onepiece

รูปภาพ
mastergap

facebook: Teerapong Thammasirithong
twitter: @Gap_Teerapong

โพสต์โดย on_name » อาทิตย์ ก.ย. 02, 2012 00:36

จับบอล : จับบอลให้นิ่งผมตอบไม่ได้แฮะ ผมใช่ความรู้สึกเอาอ่ะครับเพราะตาผมมองแต่รอบตัว เลยจำไม่ค่อยได้ว่าจับยังไง

เทคนิค : มันก็แล้วแต่ส่วนบุคคลนะครับ(เพราะเซ้นบอลต่างกัน) แต่แนะนำได้แค่ว่า คิดก่อนเลยครับ ว่าบอลจะมาตอนไหนแล้วจะทำอย่างไรต่อหลังจากได้บอล
(แนะนำว่าให้หัดฝึกทั้งสองเท้าเลยนะครับ) เพราะมันจะมีประโยชน์อย่างมาก

การเลี้ยง : ผมไม่รู้ว่าคุณถนัดเท้าไหนนะครับ แต่แนะนำว่าควรเลี้ยงหลังเท้าจะค่อนข้างดีครับ เพราะบอลจะไปกับเท้าได้ดี ทิศทางบอลตามต้องการก็ประมาณ
90%+ครับ แต่ต้องฝึกเยอะๆนะครับ เรื่องความเร็วก็แล้วแต่ส่วนบุคคลล่ะครับ

การหาช่อง : ควรศึกษาจากนักเตะระดับโลกตามเกมที่ท่านมีโอกาศได้ดูเลยครับ จะให้อธิบายก็คงยากครับ เพราะมันแล้วแต่โคชอีกที

การประกบตัว : อันนี้ก็ควรจะศึกษาจากนักเตะระดับโลกครับ แต่ที่หลักๆก็คืออย่าเปิดโอกาศให้ฝ่ายตรงข้ามได้เล่นบริเวณกรอบเขตโทษมากไปนะครับ
(เพราะเดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือนนะครับ) จะให้ดีก็ควรเก็บให้หมดเลยครับ

เวลาบุค : อันนี้ก็ศึกษาจากเพื่อนที่เล่นด้วยกันครับ ว่าเขาเล่นสไตล์ไหน

นิ่งไว้ครับเวลาลงเล่น ไม่ว่าจะเกมใหญ่หรือเล็ก มั่นใจไว้ แล้วทุกอย่างจะดีเองครับ

อันนี้ฟุตบอลนะครับ onion45
รูปภาพ
on_name

โพสต์โดย swensenman » อาทิตย์ ก.ย. 02, 2012 00:46

พยายามเปลี่ยนกลุ่มไปเล่นกับคนอื่นบ่อย ๆ ครับ เล่นหลายๆ สนาม หลาย ๆ สถานที่ เราจะเล่นได้หลายสถาณการณ์ ลองดูแล้วจะรู้อะไรดี ๆ อีกเยอะ
รูปภาพ
swensenman

โพสต์โดย luckchana » อาทิตย์ ก.ย. 02, 2012 01:19

จับบอลให้นิ่ง ถ้าบอลมาแรงๆ ให้รู้จักผ่อนแรง โดยดึงเท้ามาด้านหลัง ความเร็วเท่าไหร่ต้องหัดเอาเอง ลองทำดู
เวลาเลี้ยงเป็นความสามารถเฉพาะตัวเป็นความเคยชินต้องหัดเอาเอง 5555
ถ้าเล่นอยู่ด้านหลังอย่าไปเลี้ยงล่ะ เสียบอลมาโดนเพื่อนกระทืบแน่ เตะทิ้งข้างได้ เตะเลย
ถ้าจะให้ดีหัดจ่ายบอลแม่นๆ หรือคิลเลอร์พาสจะดีกว่าไปเลี้ยงมั่วๆนะ
เวลาต้องตั้งรับ หรือจะสกัด ต้องใช้ฟุตเวิร์คแบบนักมวยเลย โยกหลอกมั่งอะไรมั่ง (ตั้งรับก็โยกหลอกได้นะ) หัดเหลือบกองหน้าเขาด้วยใช้หางตามองแล้วดักทาง สกัดคือสกัด เล็งให้แม่นจิ้มให้แรง อย่าพยายามดึงบอลมาเล่นโอกาสโดนแย่งคืนมันง่ายแล้วเราจะดูโง่ไปเลย จิ้มออกแรงๆ เท่กว่าเยอะ
เวลาจ่ายบอล หัดยกบอลบ้างก็ได้ ให้บอลสูงประมาณหน้าแข้งหรือเอว เวลาโดนดักบอลหรือโดนบีบใกล้ๆจะจ่ายผ่านได้สบาย น้ำหนักต้องดีนะ สเตปนี้ยกข้ามไปแล้ววิ่งเล่นต่อยังได้เลย
ลูกยิง แสกหน้าคือลูกที่ประตูกลัวที่สุดยึดเข้าหน้านี่เต็มแรงนี่โอกาสประตู 90 %
อยากเก่งต้องไม่โกง ไม่ดึงไม่ผลัก มันจะติดเป็นนิสัย
luckchana
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย newzaa_manutd » อาทิตย์ ก.ย. 02, 2012 09:30

วิธีการจับบอลให้นิ่ง : มี 2 กรณีครับ คือบอลมาเลียด วิธีจับบอลไม่ยากครับดึงเท้ากลับหลังเพื่อลดแรงกระแทก (ไม่ควรยื่นเท้าไปจับบอล) อีกแบบคือจับบอลลูกโด่ง อันนี้ใช้เทคนิคเดียวกันครับ แต่เปลี่ยนเป็นแนวตั้ง (ดึงเท้าไปด้านหลัง ให้ดู Smooth ที่สุด) ฝึกบ่อยๆครับ จับบอลนิ่งๆ ไม่ใช่เรื่องยากเลย

ส่วนเทคนิกการเล่น : ให้จำไว้เสมอครับ ถ้าอยากติดตัวจริงในทีม "อย่าส่งบอลเสีย มากกว่า ส่งบอลได้(สำเร็จ)" ลองนับดูนะครับ เกมๆ นึงที่ได้ลงสนามเราโดนแย่งลูกไปกี่ครั้งแล้วส่งบอลให้เพื่อนสำเร็จกี่ครั้ง เล่นบ่อยๆ พยายามไม่ให้เสียบอลเลย (สำหรับมือใหม่แนะนำให้ส่งบอลให้ไว หลีกเลี่ยงการเสียบอล) เล่นให้เสียบอลน้อยที่สุด จะเข้าตาโค้ชที่สุดครับ (ยืนยันว่าจริงและดีกว่าพวกบ้าเลี้ยงลุยแล้วทำบอลเสีย)

การเลี้ยงบอล : กางขาไว้เยอะๆ เพื่อเพิ่มบาล้านซ์ให้ตัวเอง ไม่ให้ล้มง่ายเวลาโดนปะทะ (จะทำให้บังบอลได้ดี) ใช้เท้าข้างถนัดเพียงข้างเดียวแตะบอลไปข้างหน้า (สำหรับมือใหม่ ไม่ควรแตะซ้ายสลับขวา)

การหาช่องประกบตัว : มองคนมองบอลพร้อมกันในเวลาเดียวกัน เดี๋ยวจินตนาการหาที่ว่างของเราจะปรากฎเองครับ

เวลาตั้งตับ : เมื่อโดนเลี้ยงบอลจี้เข้าหาตัว ไม่ควรแหย่ขาเข้าไปทันที ถอยหลังมาเรื่อยๆครับ พร้อมทำท่ายึกยักไว้เหมือนจะเข้าไปแย่ง เพื่อเป็นการกดดัน (ดีไม่ดีคนเลี้ยงบอลเข้ามาเลี้ยงบอลเสียเอง) พอเขาเสียจังหวะเราค่อยเข้าปะทะครับ

เวลาบุก : มองหาเพื่อนก่อนอันดับแรกครับ การลุยเดี่ยวไม่ได้ช่วยให้เล่นบอลได้ดีขึ้น นอกจากเพื่อนจะเห็นเราเห็นแก่ตัวแล้ว ยังอาจไม่ส่งบอลให้เราคราวหน้าด้วย พูดง่ายๆ ว่าซื้อใจเพื่อนก่อนครับ ส่งบอลให้เพื่อนบ่อยๆ (แบบแมนยูเล่นเลยครับ) ทำบอลให้เสียน้อยที่สุด แล้วเราจะเล่นเก่งเองครับ

ปล. ดูคลิปในยูทูปบ่อยๆครับ มีสอนการพลิกบอลด้วย
รูปภาพ
newzaa_manutd
ผู้เล่นสำรอง
ผู้เล่นสำรอง

โพสต์โดย Jackkle » อาทิตย์ ก.ย. 02, 2012 19:10

เปลี่ยนมาเล่นเซ็นเตอร์แบบผมซิครับ ทักษะการเลี้ยง-จับลูก ไม่ต้องมีมาก ทางบอลดีเป็นพอ
ดูบอลด้วยการเปิดใจ ยอมรับ รับฟัง ความเห็น คำวิจารณ์ ของคนอื่น

ไม่ใจแคบ ไม่ด่าคนที่มาวิจารณ์ ไม่ทำตัวปัญญาอ่อน งี่เง่าไล่แฟนผีด้วยกันไปเชียร์ทีมอื่น
Jackkle

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Academy