Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

ศูนย์แนะแนวประจำบอร์ดเรดอาร์มี่

คุยเรื่องเพลง หนังสือ ภาพยนตร์ และเรื่องอื่นๆ ทั่วไป

อยากเรียนในกลุ่มสาขาวิชาแบบไหน

โพลจบเมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 20, 2006 12:44

กลุ่มวิทยาศาตร์เทคโนโลยี (วิทย์/วิศวะ/เกษตร/ฯลฯ)
5
42%
กลุ่มวิทยาศาสตร์สุขภาพ (แพทย์/พยาบาล/เภสัช/ฯลฯ)
1
8%
กลุ่มสังคมศาสตร์(นิติ/การจัดการ/ศึกษาฯลฯ)
6
50%

โหวตทั้งหมด : 12

ศูนย์แนะแนวประจำบอร์ดเรดอาร์มี่

โพสต์โดย compatriot » อังคาร ก.ค. 18, 2006 20:07

พอดีผมมีความคิดที่จะตั้งกระทู้เกี่ยวกับการเรียน การสอบเข้ามหาวิทยาลัย
โดยให้น้องๆที่กำลังเรียนอยู่ในชั้นมัธยม ได้สอบถามพูดคุยกับพี่ๆที่เรียนในมหาวิทยาลัย หรือ จบแล้ว

(อาศัยว่าบอร์ดนี้มีคนเก่งเยอะ) 8)

ใครมีอะไรสงสัยเกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้ก็มาสอบถามกันที่นี่ก็ได้นะ

เดี๋ยวคงมีผู้สันทัดกรณี :P มาตอบให้แหละ

สำหรับพี่ๆถ้ามีข่าวประชาสัมพันธ์เกี่ยวกับการสอบ หรือเกี่ยวกับมหาวิทยาลัยของท่านก็เชิญมาโพสต์บอกกันได้นะครับ

ขอให้น้องๆโชคดีกับการสอบเข้ามหาวิทยาลัยนะครับ

ขอร้อง - กรุณาอย่าถามเรื่องการบ้านของตนในกระทู้นี้

ขอย้ำว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้เพื่อพี่ๆและน้องๆเกี่ยวกับด้านการสอบเข้ามหาวิทยาลัย ฉะนั้นอย่าโพสต์เรื่องอื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง

ผลสอบเป็นไงบ้างบอกกันบ้างนะ
แก้ไขล่าสุดโดย compatriot เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2006 18:25, แก้ไขแล้ว 15 ครั้ง.
รูปภาพ
compatriot
สต๊าฟโค้ช
สต๊าฟโค้ช

โพสต์โดย gibaon » อังคาร ก.ค. 18, 2006 20:11

ดีคับเปนแนวทางให้สำหรับน้องๆ
กาลครั้งหนึ่งมาวววมา..มาวววแสนนาน..มาววจนจำไม่ได้แว้วววว
รูปภาพ
gibaon
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย boom » อังคาร ก.ค. 18, 2006 20:23

ฟอรั่มวิชาการจะร้างไหมหว่า ฮ่าๆๆ
"Insanity: doing the same thing over and over again and expecting different results." -- Albert Einstein
boom
ผู้ช่วยผู้จัดการทีม

โพสต์โดย compatriot » อังคาร ก.ค. 18, 2006 20:24

boom เขียน:ฟอรั่มวิชาการจะร้างไหมหว่า ฮ่าๆๆ

ไม่ต้องถึงกับตั้งเป็นฟอรั่มหรอก :D :D :D
รูปภาพ
compatriot
สต๊าฟโค้ช
สต๊าฟโค้ช

โพสต์โดย Dzeml3er » อังคาร ก.ค. 18, 2006 21:16

เตรียมตัวตั้งแต่ตอนนี้ก็ไม่เสียหายนิ

งุงิ
RIP Dzeml3er
Dzeml3er

ดีจัง

โพสต์โดย kornzjr15 » อังคาร ก.ค. 18, 2006 22:23

ผมก็อยู่ม.6 อะ เเต่ ไม่รู้จะเอนติด พี่ๆๆช่วยเเนะนำ
หนังสือเก็งๆๆหน่อยสิครับ ผมแบบไม่ค่อยจะรู้เรื่องเลย
เมล์ผม valentine_kornz@hotmail.com

ไม่รู้พี่จะเเนะเเนวยังไงอ่า ยังไงก็แอดมาหน่อยนะครับอยากถามหลายเรื่องเลย
kOrNz
kornzjr15
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

Re: ดีจัง

โพสต์โดย compatriot » อังคาร ก.ค. 18, 2006 22:42

kornzjr15 เขียน:ผมก็อยู่ม.6 อะ เเต่ ไม่รู้จะเอนติด พี่ๆๆช่วยเเนะนำ
หนังสือเก็งๆๆหน่อยสิครับ ผมแบบไม่ค่อยจะรู้เรื่องเลย
เมล์ผม valentine_kornz@hotmail.com

ไม่รู้พี่จะเเนะเเนวยังไงอ่า ยังไงก็แอดมาหน่อยนะครับอยากถามหลายเรื่องเลย

คือน้องสงสัยตรงไหนก็โพสต์ถามได้เลยครับ

อาจจะถามแนวข้อสอบเก่าๆ บรรยากาศและชีวิตในรั้วมหาวิทยาลัย

แล้วจะมีผู้รู้ (แล้วแต่ว่าน้องจะถามเจาะจงไปที่วิชาใด หรือมหาวิทยาลัยใดเป็นพิเศษ หรือถามภาพรวมอะนะ)
มาคอยตอบคำถามให้

ส่วนเรื่องเมลล์เดี๋ยวแอดไปหาครับผม

เรื่องหนังสือ ผมไม่มีคำแนะนำเท่าไรอะ เพราะตอนเอามาอ่านไม่เคยสนใจหรอกว่า มาจากสำนักไหน หนังสือชื่ออะไร ส่วนใหญ่ยืมห้องสมุดเอา ไม่ก็ยืมเพื่อนอ่าน มีไม่กี่เล่มหรอกที่ผมจะหาซื้อเอง ยังไงก็ขอแนะนำให้ลองหาข้อสอบเก่าๆมาลองทำดู

เรื่องเอนท์ฯ (ที่จริงต้องเรียกแอดฯ - แต่เราก็ยังติดเรียกเอนท์เหมือนกัน) ขอให้มีความมั่นใจ และมีความพยายามเข้านะครับ

ปล. คำตอบดันย้อนกับคำถามแฮะ :P
รูปภาพ
compatriot
สต๊าฟโค้ช
สต๊าฟโค้ช

โพสต์โดย fan smith » อังคาร ก.ค. 18, 2006 22:47

เอาสิค่ะต้องใส่ใจเรื่องกานเรียนด้วย อิอิ วิอยู่ม.2เตรียดตัวไว้แต่เนิ่นๆๆ
--------------------------------------------
<center>รูปภาพ</
fan smith
ผู้เล่นชุดใหญ่

โพสต์โดย davidjackham » อังคาร ก.ค. 18, 2006 22:50

....555....พอดีเรย ผมเพิ่งจบสดๆร้อน...วิชายังไม่คืนอาจารย์.....
.... น้องๆคนไหนสนใจอยากรู้เรื่องอะไร..โพสทิ้งไว้นะเด๋วมาตอบให้..
.... ส่วนเรื่องข้อสอบเก่าๆไม่ค่อยมีอะ....เอาเป่งเรื่องไหนไม่เข้าใจมาโพส
... ถามเอาละกานเด๋วตอบให้........สนับสนุนกระทู้ให้การศึกษา..
รูปภาพ

.......................................... ^+^ ..................................................
davidjackham
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย tongtang » อังคาร ก.ค. 18, 2006 23:29

ทำสิ่งดีดีไม่เสียหายหรอก
รูปภาพ
++ [ T O N G T A N G ] [ M A N U N I T E D ] ++
tongtang
ผู้เล่นเยาวชน
ผู้เล่นเยาวชน

พี่ครับบคือว่า

โพสต์โดย kornzjr15 » อังคาร ก.ค. 18, 2006 23:53

ถ้าจะสอบ คณะ วิศวะ ต้องมีคะเเนน พื้นฐานวิศวะ เท่าไหร่ถึงเข้าจะรับ
ได้ขั้นต่ำอะครับ จะสอบแล้วตุลานี้เอง
แนวข้อสอบพื้นฐาน วิศวะ ออกเเนวไฟฟ้าเยอะปล่าวครับ เห้นเพื่อนบอกยังงี้

เเล้วม.ขอนแก่น กับม.ลาดกระบัง อันไหน น่าจะดีกว่ากัน
แล้ว วิศวะสาขาวัดคุม พี่รู้จักปล่าวครับ

ผมเห็น ยัง งงๆๆ เพื่อนก็ งงๆ รุ่นพี่ยังไม่รู้จัก
ผมก็ไม่รู้จัก อยากรู้ว่าพวกพี่ๆ รู้ปล่าวครัยว่าเรียนเกี่ยวกับอะไร >,< เพราะไม่รุ้จักเลยอยากไปเรียน

เเต่ไม่รู้จะแอด หรือ เอน ดี ติดป่าว

เยอะไปป่ะเนี้ย เยอะขอโทษทีครับ
kOrNz
kornzjr15
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย davidjackham » พุธ ก.ค. 19, 2006 01:35

....ตอนรุ่นผมสอบรู้สึกจะ 25 คะแนนนะ....ของแอดมิดชงมิดชั่นนี่...
...ผมก็ไม่รู้เหมือนกาน.....ส่วนแนวข้อสอบก็คำนวณไฟฟ้ากะเรื่องแรงต่างๆ
..ลองไปหาข้อสอบเก่าๆมาลองทำดูนะ...ส่วนเรียนมหาลัยไหนดี.....
..อันนี้ผมว่าแล้วแต่ความตั้งใจเรียนของคนอะนะถึงอาจารย์เก่งแค่ไหน..
..หากเด็กๆไม่สนใจอย่างๆผมก็มีสิทธเรียน5ปีเหมือนกาน555(อันนี้ส่วนตัว).

ส่วนเรื่องสุดท้ายวิดวะวัดคุมนี่น่าจะเป่งสาขาย่อยของโยธาอะนะไม่แน่ใจ

................ พยายามเข้าละไอ้น้อง .............
รูปภาพ

.......................................... ^+^ ..................................................
davidjackham
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

วิศวะวัดคุม

โพสต์โดย compatriot » พุธ ก.ค. 19, 2006 10:49

instrument เขียน:
ไม่ได้เรียนเกียวกับเครื่องมือวัดอย่างเดียวครับ ผมจะอธิบายให้ฟัง

วิศวกรรมวัดคุม คือ การวัดเพื่อการควบคุม

ซึ่งในระบบโรงงานอุตสาหกรรมนี้ กระบวนเกือบทุกขบวนการจะดำเนินแบบอัตโนมัติ ซึ่งในการดำเนินการแบบอัตโนมัตินี้จะมีตัวควบคุมเพื่อสั่งการให้กระบวนการนั้นๆ ดำเนินการได้อย่างอัตโนมัติ ไปเรื่อยตามที่เราผู้คุมสั่งการ ซึ่งการที่ตัวความคุมจะรู้ได้อย่างไงว่าค่านั้นเป็นไปตามที่มันสั่งการไม ก็ต้องมีตัวตรวจวัด ซึ่งตัวตรวจวัดนี้ก็จะเป็นพวก sensor tranducer ต่างๆ จะคอยส่งค่าที่มันวัดได้การกระบวนการนั้นๆส่งกลับไปยังให้ตัวควบคุม เพื่อให้ตัวควบคุมมันรู้ค่าว่าตอนนี้ในกระบวนการที่มันสั่งงานอยู่เนี้ยมีค่าเท่าไร แล้วมันจะควบคุมให้ในระบบที่มันกระทำให้เป็นไปตามค่าที่ผู้คุมสังการ

ซึ่งการเรียนในวิศวกรรมการวัดคุมนี้จะเรียนเกี่ยวกับ อุปกรณ์วัดต่างๆที่ใช้ในโรงงานอุตสาหรรม และจะเรียนเกี่ยวกับการควบคุมกระบวนการต่างๆในโรงงานอุตสาหกรรม การใช้ตัวควบคุมต่างๆ เช่น pid plc หรือแม้กระทั้งระบบควบคุมต่างๆ dsc,scada เรียนเกี่ยวกับอุปกรณ์ปลายทางที่เราจะไปควบคุม(final element) เช่น control valve และอื่นๆอีกเยอะ

http://webserv.kmitl.ac.th/~kmitldb/for ... 80c7eb8d32
รูปภาพ
compatriot
สต๊าฟโค้ช
สต๊าฟโค้ช

โพสต์โดย compatriot » พฤหัสฯ. ก.ค. 20, 2006 21:27

ความเคลื่อนไหวของแอดมิชชั่นนั้น ขอให้น้องๆติดตามการเปลี่ยนแปลงตลอดเวลาเลยนะครับ

อย่างรุ่นผมนี่ เปลี่ยนเงื่อนไข กำนดการต่างๆ แทบจะทุกวันเลยอะ
รูปภาพ
compatriot
สต๊าฟโค้ช
สต๊าฟโค้ช

โพสต์โดย Victory » เสาร์ ก.ค. 22, 2006 00:43

ผ่านมาแล้วแอดมิสชั่นเนี่ยตลกดีระบบนี้
ก็เครียดกันต่อไปน่ะรุ่นน้องๆ สู้ๆ เอาใจช่วย
<center> บ้านลูกหมู www.puifai.net คลับของคนรักปุยฝ้าย

รูปภาพ

</center>
Victory

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สัพเพเหระ