Home

ลง บทความ, textlink ติดต่อ info@redarmyfc.com

โค้ช และการเทรนนักเตะครับ

Championship Manager, Football Manager

โค้ช และการเทรนนักเตะครับ

โพสต์โดย Eric the King » อังคาร พ.ย. 08, 2005 16:10

ย้ายตามเค้ามาหน่อย อิอิ

แนะเรื่องการฝึกซ้อม และการจัดโค้ชนะครับ

แผนการฝึกซ้อมไปเอาที่กระทู้นี้เลยครับ

http://www.cm-fmthai.com/board/index.php?showtopic=131

ของเค้าดีมากๆ รับประกันผล หรือใครจะคิดแผนการซ้อมเองก็ได้นะ อ่านต่อแล้วกัน

แต่ที่จะมาแนะนำคือเรื่องการจัดการโค้ชครับ

FM 2006 จัดการเรื่องการฝึกซ้อมแบบนี้นะครับ schedules ที่เราใส่นักเตะเข้าไปนั้น แบ่งงานได้เป็น 9 งานต่างๆกัน ดังนี้

Strength - ความแข็งแรง
Aerobic - ความเร็ว ความคล่องตัว
Goalkeeping - การเทรนผู้รักษาประตู
Tactics - แทคติค พวกการเล่นให้เข้าขากัน ประมาณนั้น
Ball Control - การควบคุมบอล
Defending - การป้องกัน
Attacking - การบุก
Shooting - การยิง
Set Piece - การเล่นลูกนิ่งต่างๆ

ซึ่งจะแต่ละงาน ก็จะเพิ่มค่าที่ต่างๆ กัน ดังนี้

Strength เพิ่มค่า Natuaral Fitness (ความฟิต), Stamina (ความอึด), Strength (ความแข็งแรง), Work rate (การทุ่มเท หรืออะไรทำนองนั้น)

Aerobic เพิ่มค่า Accerlation (ความเร่งความเร็ว), Agility (ความคล่องแคล่ว), Balanece (สมดุล), Jumping (การกระโดด), Pace (ฝีเท้า), Reflexes (ปฎิกิริยาตอบรับ - ของผู้รักษาประตูเท่านั้น)

Goalkeeping เพิ่มค่า Aerial Ability (การจัดการลูกกลางอากาศ - การเล่นลูกโด่งนั้นแหละ), Handing (การใช้มือ ), Kicking (การเตะ เช่น เตะออกจากประตู), One on one (การดวล 1 ต่อ 1 กับผู้เล่นอื่น), Throwing (การขว้างลูก)

Tactics เพิ่มค่า Anticipation (อันนี้ แปลได้ประมาณว่า การทำนายการเคลื่อนไหวล่วงหน้า การคาดเดาล่วงหน้า ประมาณนั้น), Decisions ( การตัดสินใจ), Off the ball (การเคลื่อนที่โดยไม่มีบอล - พวกตัวรุก), Positioning (การยืนตำแหน่ง - กองหลัง) และ Teamwork
ส่วนผู้รักษาประตู จะมี Command of area (การสั่งการในกรอบเขตโทษ), Communication (การสื่อสารกับเพื่อนร่วมทีม), Rushing out (การพุ่งปัด พุ่งรับบอล)

Ball Control - เพิ่มค่า Dribbling (การเลี้ยงบอล), First touch (การจับบอลจังหวะแรก), Flair (ไหวพริบ), Heading (การโหม่ง), Techniqe (เทคนิค)

Defending - Concentration (การมีสมาธิ), Marking (การมาร์กตัว), Tackling (การเข้าสกัด)

Attacking Creativity (การสร้างสรรค์เกม), Passing (การจ่ายบอล)

Shooting Composure (ความนิ่ง - ตอนจะยิงหนะ นึกออกชะมะ), Fininshing (การจบสกอร์), Long shot (การยิงไกล)

Set Piece Corner (การเล่นลูกเตะมุม), Crossing (การโยน), Free kick (การยิงฟรีคิก), Long throw (การทุ่มไกล) Penalty Taking ( การยิงจุดโทษ)

เฮ้อ เหนื่อย เยอะชิปเป้ง ถึงไหนแล้ว

อ่อ นี่คือหน้า Training ส่วนของ player นะ ตรงนี้เราก็จัดนักเตะแต่ละคน แต่ละตำแหน่ง ฝึกซ้อมแยกย่อยกันไป ตามแต่จะต้องการแล้วกัน ส่วนนี้คงไม่ขออธิบายมาก แล้วแต่แต่ละคนจะจัดกันแล้วกัน ภาคนี้ปรับง่าย แค่อย่าให้ work load มากไปแค่นั้นแหละ ไม่งั้นนักเตะจะเจ็บง่าย แถมเบื่อการซ้อมได้ง่ายๆด้วย ( ทริค จะดูว่า นักเตะแฮปปี้กับการฝึกซ้อมของเราหรือไม่ เข้าไปที่ตัวนักเตะ เลือก training ตรง over view จะมีส่วนของ happiness อยู่ ถ้านักเตะแฮปปี้ก็โอเค แต่ถ้านักเตะส่วนมากไม่แฮปปี้กับการซ้อมแล้วละก็ เปลี่ยนรูปแบบการซ้อมโดยด่วนครับทั่นผู้ชม)

จากหน้า Training ของทีมในส่วน player ลองมาคลิกที่ Coaches กันบ้าง

หน้าของโค้ชแบ่งเป็น 3 ส่วนนะครับ ส่วนแรก รายชื่อโค้ชทั้งหมดที่เรามี พร้อมกับ assigned คืองานที่ได้รับมอบหมายให้คุมการซ้อม และต่อด้วยความสามารถของโค้ช ถัดไปทางด้านขวา นั่นคืองาน ของโค้ชที่คุณมอบหมายให้ทำ ถ้าติ้กถูกหมด หมายความคุณมอบหมายให้โค้ชคนนั้น ควบคุมการฝึกซ้อมทั้ง 9 รูปแบบที่ได้อธิบายไปแล้ว

ด้านล่างสุด คือ summary หรือ ผลสรุป ว่างานทั้ง 9 มีนักเตะซ้อมกี่คน(Number of player training) มีโค้ชคุมงานนั้นกี่คน (Coaches) Workload (การโหลดงาน ว่าโค้ชทำงานกันหนักมั้ย) และเรตติ้ง ตั้ง 0 - 5 ดาว

เรามาดูช่องที่ 2 หรือ Assignment กัน ปกติถ้าเข้ามาครั้งแรก โค้ชทุกคนจะถูกจับให้ฝึกซ้อมทุกรายการ ซึ่งไม่เป็นผลดีเลย เพราะอะไรหรือ เพราะโค้ชแต่ละคน มีความสามารถในการฝึกซ้อมแตกต่างกันนะสิ

คุณลองดูรายการเรตติ้ง ที่ตอนนี่คุณคลิก all คุณจะเห็นว่า rating นั้นจะแค่ 1 -2 ดาวในทุกอัน เรามาลองกันใหม่ดู

คลิ้กเครื่องหมายถูกที่ all ออก จากนั้น คุณไล่ไปเลยครับ ไล่คลิกไปทีละอัน สังเกตุดูว่า rating จะเพิ่มขึ้น คลิกที่ละอันนะครับ พอเสร็จแล้วก็คลิกออก แล้วไปคลิกอันใหม่ (ขออภัยที่ไม่ทันได้ทำ screen shot มาให้ชม)
คุณจะเห็นว่า โค้ชแต่ละคน ได้รับเรตติ้งในการฝึกแต่ละรูปแบบไม่เท่ากัน

ดังนั้น เราก็จัดให้โค้ชคนนั้น ควบคุมการฝึกในรูปแบบที่เค้าคนนั้นถนัดที่สุดดีกว่าครับ

เช่น คาลอส เคยรอส ของผมได้เรตติ้งดังนั้
strength 3
areobic 3
goal keeping 2
tactict 4
ball control 3
defending 4
attacking 4
shooting 3
set peice 3

การควบคุมการฝึกซ้อมที่เหมาะกับเคยรอช คือ tactic, defend, และ attacking ครับ

ที่แนะนำ คือ ให้ 1 โค้ช ต่อ 1 การฝึกซ้อมที่เหมาะสมนะครับ เพราะ ถ้าให้ฝึก 2 อัน เรตติ้งก็จะลดลง สมมุติผมให้ เคยรอส ฝึก att เรตติ้งจะเป็น 4 แต่ถ้าให้ฝึกทั้ง att และ tact เรตติ้งจะได้ แค่ 3 ทั้งสองอันครับ

อาจจะมั่วๆหน่อย เพราะผม(ขี้เกียจ)ทำ screen shot มาให้ดู แหะๆ

ทีนี้ คุณก็ดูไปเลยครับ ว่าตอนนี้สตาฟโค้ชที่คุณมีนั้น เก่งกันด้านไหนกันบ้าง เลือกๆๆ กันเลย

แล้วมาดูข้างล่างกัน พอคุณเลือกแล้ว จะเห็นว่า บางการฝึกซ้อม จะมีโค้ชฝึกอยู่คนเดียว ดังนั้น work load ของการฝึกซ้อมนั้น ก็จะหนักมาก โค้ชก็จะซ้อมได้ไม่ทั่วถึง นักเตะก็จะซ้อมได้ไม่เต็มที่

ดังนั้นนน

ได้เวลาหาโค้ชเพิ่มครับผมมม

จำนวนโค้ชต่อนักเตะที่เหมาะสมนั้นประมาณ นักเตะ 15 คน ต่อโค้ช 1 คน
นักเตะผม 64 คน ใช้ โค้ช 5 คน work load ได้เป็น light โค้ชงานเบา คุมนักเตะได้ทั่วถึง นักเตะได้ฝึกซ้อมเต็มที่ ผลงานกระฉูดดดดครับ

โค้ช 5 คน นี่คือ 5 คนต่องานนะครับ

ดังนั้น เรามีทั้งหมด 9 งาน

โค้ชทั้งหมด ที่เราควรจะมี คือ

ถูกต้องครับ

45 คนน

ไม่ได้พูดเล่นนะ ผมมีโค้ชทั้งหมดตอนนี้ 45 คน พอดีเป๊ะ เลย เพราะผมให้โค้ช 1 คนต่อ 1 งาน
เรตติ้งในการฝึกซ้อมของผมตอนนี้ไม่มีต่ำกว่า 4 ดาว

แถมการฝึกซ้อม เขียวตลอดด้วยย

ลองเอาไปทำกันดูนะครับ

สำหรับทีมเล็กๆ ที่ไม่มีเงินพอจ้างโค้ช ก็เอาไปประยุกต์ใช้ได้ หลักสำคัญคือ ให้โค้ชแต่ละคน จับงานที่ถนัดที่สุด แค่นั้นแหละครับ

เทคนิคการหาโค้ชเจ๋งๆ เข้าหน้า staff search เลยครับ ใน filter หาแบบนี้ก่อนเลย reputation ให้เป็น world class ก่อนเลยครับ แล้วก็ Employed เป็น no นั่นคือ ให้ค้นหาโค้ชระดับ world class ที่ยังว่างงานอยู่ พอหาเสร็จ ก็ยื่นสัญญาให้เซ็นซะ (เชคความสามารถก่อนด้วยนา ว่าตรงตามต้องการรึปล่าว) เสร็แล้วพอ world class หมด เราก็เปลี่ยนเป็น Continental แล้วก็ National ตามลำดับ ลองดูครับ โค้ชดีๆเพียบบบบ

ผมได้โค้ชชื่อดังๆมาเพียบเลย อย่าง Terry Venables ที่คุมทีมชาติอังกฤษตอนยูโร 96 Arie Hann นี่ก็เคยคุมทีมชาติเกาหลีใต้มาแล้ว Brain Kidd อดีตมือขวาเซอร์อเลกซ์ก็ว่างงานนะครับ

อ่อ สำหรับ แฟนผี Eric Cantona เป็นสเก้าท์นะครับ ติดต่อใช้งานได้ อิอิ

แถม รายชื่อโค้ช พร้อมความสามารถเด่น

Valter Di Salvo - str 4 aer 4
Don Howe - str 4 aer 4 def 4 att 4
Abel Alves - str 4 aer 4 tac 4 ball 4 def 4 att 5 sho 4 set 4
Hector Pitarch - str 4 aer 4 tac 4 ball 4 def 4 att 4 sho 4 set 4
Maurizio Corgiat - str 4 aer 4 tac 4 def 4 att 4
Elio Carravetta - str 5 aer 5
Paulo Paixao - str 5 aer 5 Gk 4
Franco Tancredi - gk 5
Lars Hogh - gk 4
Roberto Negrisolo - gk 5
Giorgio Pellizzaro - gk 4
Enver Maric - gk 5
John Cooke - tac 4 def 4 att 4 sho 4 set 4
Brian Kidd - tac 4 att 4
Momcilo Vukotic - ball 4 def 4 att 4 sho 4 set 4
Carsten Schunemann - ball 4 att 5 sho 4 set 4 tac 4
Brian Eastick - def 4 att 4
Prof. Vitor Frade - ef 4 att 4 sho 4 set 4 tac 4
Arie Hann - att 4
Marco Rota - att 5
Nils Johan Semb - att 4 gk 4
Bryan Robson - att 5 sho 4 set 4 ball 4 def 4 tac 4 are 4 str 4
Steve Beaglehole - sho 4 set 4 att 4 ball 4 are 4 str 4
Angele Antenucci - set 4 sho 4 att 5 def 4 ball 4 tac 4 are 4 str 4
Arthur Cox - set 4 sho 4 att 4 ball 4
Vincenzo Pincolini - set 5 sho 5 att 5 ball 5 def 4 tac 5 are 5 str 5

ส่วนพวก 3 ดาวไม่แนะนำแล้วกันครับ หาได้ง่าย

ส่วนนี้ เป็นค่าพลังของโค้ชระดับ 5 ดาวนะครับ (จาก
credit :: http://www.cm-fmthai.com/board/index.php?showtopic=435)

Strength - Fitness 18
Aerobic - Fitness 18
Goalkeeping - Coaching Goalkeepers 18
Tactical - Tactical 18
Ball Control - Technical 18, Attacking 15,Tactical 15
Defending - Defending 18, Tactical 18
Attacking - Attacking 15, Tactical 14
Shooting - Technical 18, Attacking 18
Setpieces - Technical 18, Attacking 18

อันนี้ 4 ดาว

Strength - Fitness 15
Aerobic - Fitness 15
Goalkeeping - Coaching Goalkeepers 15
Tactical - Tactical 15
Ball Control - Technical 15
Defending - Defending 15,Tactical 15
Attacking - Attacking 12,Tactical 11
Shooting - Technical 15
Setpieces - Technical 15

ลองเอาไปใช้กันดูแล้วกันครับผม
แก้ไขล่าสุดโดย Eric the King เมื่อ อังคาร พ.ย. 15, 2005 03:46, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
Eric the King
ผู้ช่วยผู้จัดการทีม

โพสต์โดย Ethan » อังคาร พ.ย. 08, 2005 21:26

ขอบคุณมากเลยนะครับ ทำให้รู้มากขึ้นเยอะเลย

นำบทความมาออกบ่อยๆนะครับ...
Ethan
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย BLUE_CITIZ » พุธ พ.ย. 09, 2005 09:27

สุดยอด ขอบคุณครับ
PRIDE IN BATTLE
รูปภาพ
BLUE_CITIZ
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย nst_nk » เสาร์ พ.ย. 12, 2005 22:27

ขอบคุณมากครับ ละเอียดดีจัง อิอิ
nst_nk
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย Design » อาทิตย์ พ.ย. 13, 2005 16:51

นี่อ่ะของผม
ตอนนี้ต้องการcoach set pice ลูกตั้งเตะ หา 5 ดาว ไม่ได้เลย ใครมีแนะนำหน่อย มาแลกกัน
รูปภาพ
Design
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย Giggskok » อังคาร พ.ย. 15, 2005 12:02

นับถือเจ้าของกระทู้ครับ

พิมพ์ยาวจัง

อ่านไม่หมดเลย

ผมก็อปลงเครื่องไว้แล้วครับ

ขอบคุณที่นำความรู้มาบอกกันนะครับ
รัก Giggs คุงและจาเชียร์แมนฯยูตลอดไป

รูปภาพ
รูปภาพ
Giggskok
ผู้เล่นเยาวชน

โพสต์โดย blackdog » พุธ พ.ย. 16, 2005 19:52

อันนี้เยี่ยมจิงคับ
รูปภาพ
รูปภาพ
blackdog
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย Rafa Van Roo Vaart » พฤหัสฯ. พ.ย. 17, 2005 18:26

Vincenzo Pincolini - set 5 sho 5 att 5 ball 5 def 4 tac 5 are 5 str 5
หุหุ ของปาร์ม่า คนนี้ผมก็ใช้
รูปภาพ

Be strong and do not give into peer presure.If your friends are true friends then they will under stand if you refuse to start doing some things.
People should also like you for who you are and not what you do
Rafa Van Roo Vaart
ผู้เล่นชุดใหญ่
ผู้เล่นชุดใหญ่

โพสต์โดย squallfill » ศุกร์ พ.ย. 25, 2005 02:23

ผมลองใช้แล้วน่ะครับ พลังขึ้นดีมากแต่ แรกๆ นักเตะก่อhappy ดีน่ะครับแต่ ไม่ถึง 3 สัปดาห์ นักเตะขึ้น แบบนี้เลบ ครับ unhappy with the level of training he is getting มันหมายความว่าไงครับ แล้วทำไงให้หาย แล้ว มันเกิดจากอะไรครับ
squallfill

โพสต์โดย Eric the King » จันทร์ พ.ย. 28, 2005 05:02

squallfill เขียน:ผมลองใช้แล้วน่ะครับ พลังขึ้นดีมากแต่ แรกๆ นักเตะก่อhappy ดีน่ะครับแต่ ไม่ถึง 3 สัปดาห์ นักเตะขึ้น แบบนี้เลบ ครับ unhappy with the level of training he is getting มันหมายความว่าไงครับ แล้วทำไงให้หาย แล้ว มันเกิดจากอะไรครับ

ิอาการนักเตะไม่พอใจการฝึกซ้อมอาจเกิดขึ้นได้หลายสาเหตุนะครับ อาจจะเป็นเพราะฝึกซ้อมหนักเกินไป (เข้าไปดูที่ workload ตรงการซ้อม) หรือซ้อมไม่ตรงตามตำแหน่ง ยังไงลองดูอาการของนักเตะรวมๆแล้วกันครับ ถ้าไม่แฮปปี้ทั้งทีม ก็คงต้องเปลี่ยนแผนการซ้อมใหม่ แต่ถ้าเป็นแค่คนสองคน ลองจับปรับเปลี่ยนเป็นรายคนดูครับ

ในเซฟผม ตามการฝึกด้านบน ทีมชุดใหญ่จะไม่มีปัญหาเรื่องการฝึกนะ แต่พวกทีม u-18 ที่ใช้แผน youth จะ unhappy กันเยอะ แต่ก็ยังไม่ได้แก้เลย แหะๆ ยังหาแผนซ้อมใหม่ไม่ได้อะ
Eric the King

โพสต์โดย squallfill » จันทร์ พ.ย. 28, 2005 23:43

ผมก่อซ้อมตามที่คุณบอกข้างบนน่ะครับใช้โคช ทั้งหมด 52 คน workload ก่อ ไรท์ อ่ะน่ะไม่มี หนักเลย แต่ไหง unhappy กันหมด งงมาก อีกอย่างผมเอานักเตะฝึกแบบ all หมด เลยน่ะครับจะเกี่ยวกันมั้ย น่ะครับ ไม่ได้แยกเป็นส่วนๆๆ ผมก่อ แปลกใจน่ะครับ ทำตามคุนบอกกลับไม่มี คตนชอบ unhappy กันหมด แล้วถ้าเราไม่แก้ มันจะ มีผลไรกับทีม มั้ยครับ
squallfill

โพสต์โดย squallfill » อังคาร พ.ย. 29, 2005 01:59

อีกอย่างน่ะครับจะเกี่ยวมัยครับ ที่ผมสั่งนักเตะฝึก all แล้ว มันฝึกทุกอย่าง ไม่ว่า หน้า หลัง กลาง ฝึกเหมือนกันหมด ทุกอย่าง แล้วถ้าเราลดบางอย่างลงจะดีขึ้นมั้ยอ่ะครับ แบบว่า กองหน้าเราลด defending ลง คิดว่าหน้าจะดีม่ะครับ นอนนี้เครียดเลยไม่รู้ทำไง แต่ว่าตอนนี้ผมสั่ง นักเตะทุกคน เว้น โกล ฝึกแบบ general ทุกคนเลยเริ่มดีขึ้น happy ทุกคน แต่ พลังลดเลยอ่ะครับทำไงดี ช่วยด้วย หรือใคร เข้าใจดี แอด msn มาน่ะครับ Fill_17@hotmail.com ขอบคุน ครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
squallfill

ถามอารายนิดนึง

โพสต์โดย scanvirus » อังคาร ธ.ค. 06, 2005 16:32

ทามมายของผม มานขึ้นพรวดๆแค่อาทิตย์เดียวอะ อาทิตย์ต่อมาไม่มีลูกศรเลยอะ
ก็ผมมานเด็กผี แล้วมานก็ ซ่าส์ มากๆ เขาก็เลยเรียกผมว่า เด็กซ่าส์ แฟนผี อะคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
scanvirus
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย vuttipon » พฤหัสฯ. ม.ค. 05, 2006 10:38

ไหมยาวจังงะ
C.Ronaldo Ba!!
vuttipon
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย gamemania » พุธ ม.ค. 18, 2006 05:24

ขอบคุณครับ
gamemania
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง CM & FM