Home

เบื่อ e-mail สมัครงาน ขยะ กันใช่ไหม มาดูวิธีแก้กัน

คุยเรื่องเพลง หนังสือ ภาพยนตร์ และเรื่องอื่นๆ ทั่วไป

เบื่อ e-mail สมัครงาน ขยะ กันใช่ไหม มาดูวิธีแก้กัน

โพสต์โดย Little_Devil_15 » จันทร์ มี.ค. 29, 2010 16:20

สำหรับใครที่ทราบอยู่แล้วก็ขออภัยนะครับ แต่ผมคิดว่าคงมีหลายคนที่ยังไม่ทราบ (ผมเองก็เพิ่งจะทราบว่ามันทำได้ด้วยวุ้ย)

ก็พอดีๆนั่งเล่นๆ อยู่ เคยใช้แต่ตัวบล็อคอีเมล์ขยะ โดยการแอดชื่อ อีเมวนรกทั้งหลายเข้าไปแต่ก็ไม่หมดซักที ว่างๆเลยกดเล่นๆไปเล่นๆมา เจอเข้าทดสอบแล้วได้ผล เลยเอามาบอกเล่าพร้อมวิธีแก้ไขกันครับ ติดตามกันต่อได้เลย (เฉพาะ Hotmail และ Windowslive นะึครับ)

หลายๆท่านคงรำคาญกับ e-mail ไร้สาระ ขยะ สมัครงาน ไวรัสกันไม่มากก็น้อย(ผมเห็นมีคนบ่นกันระงม) ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุของ สแปมต่างๆที่ชอบแอบมาขโมยเมล์ตามบอร์ด หรือเกิดจากการ Forword mail หรือโดยการรั่วไหลของข้อมูลในด้านต่้างๆก็ตาม

ซึ่งเมื่อมันมีจำนวนมากๆ หรือบ่อยๆเข้าก็ก่อให้เกิดความรำคาญ หรือที่สุดอาจเกิดการขโมยข้อมูล หรือไวรัสเข้าเครื่องผ่านทางไฟล์แนบ เช่น ไฟล์ภาพ(ซึ่งแท้จริงไม่ใช่) หรือลิงค์หลอกล่อให้เราเข้าไป แล้วก็จะติดโทรจันเพื่อปล่อยไวรัส หนอน หรือลอบขโมยข้อมูลโดยแฮคเกอร์อีกที

หากแต่ในบ้านเราตอนนี้คงหนีไม่พ้นความรำคาญพวก ธุรกิจขายแบบแชร์ลูกโซ่ ซึ่งชักชวนเราไปทำโน่นนี่นั่น รายได้เป็นกอบเป็นกำ โดนหลอกกันมานักต่อนัก หรือจะเป็นโฆษณาสมัครงาน ยามเศรษฐกิจตกสะเก็ดแบบนี้ เหมือนคนจะโหยช่องทางทำมาหากินเหลือเกิน จนลืมไปว่าการกระทำแบบนี้มันก็เป็นการละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของเราเ่ช่นกัน จะ SMS ขยะในมือถือ เมล์บ้าบอ สุดท้ายแล้ว ICT หรือองค์กรใดๆที่มีส่วนเกี่ยวข้องก็ไม่ไ้ด้ช่วยให้อะไรดีขึ้นมีแต่สร้างภาพตอนนักข่าว เจาะกระแสมันอยู่ก็เท่านั้นเอง

หากแต่ปัญหาเหล่านั้นไม่เคยได้รับการคลี่คลายเลย เพราะฉะนั้นเราก็คงต้องช่วยเหลือตัวเองกันต่อไปครับ (ขอบ่นนิดนึงครับ อิอิ 8) )

เอาล่ะมาดูขั้นตอนการตั้งค่าใน Hotmail ก่อนซะที

รูปภาพ

1. ก่อนอื่นให้เราเข้า e-mail ของเราเสียก่อนจะผ่าน MSN หรือว่าจะผ่านเว็บก็ได้ครับ เมื่อเข้ามาแล้วให้สังเกตที่มุมด้านขวาตามรูป จากนั้นคลิกที่ "ตัวเลือก" แล้วไปต่อที่ "ตัวเลือกเพิ่มเติม"

รูปภาพ

2.จากนั้นให้ดูที่หัวข้อ "อีเมลขยะ" เลือกที่ "ตัวกรองและการรายงาน" ครับ

รูปภาพ

3.1 หัวข้อ "เลือกตัวกรองอีเมลขยะ" ให้เราเลือก "เฉพาะบุคคล" ครับ (หลังจากเลือกแบบนี้ คนที่เราไม่ได้แอดไว้ในคอนแท็คจะส่งเมล์มาหาเราไม่ได้ครับ ซึ่งก็หมายถึงพวกอีเมล์สมัครงานทั้งหลายแหล่ แต่ก็รวมถึงอีเมลที่สำคัญจริงๆของผู้ซึ่งเราไม่ได้แอดเขาไว้ในคอนแท็คด้วยนะครับ)

3.2 ในหัวข้อ "ลบอีเมลขยะ" ในหัวข้อนี้ให้เราเลือก "ภายหลัง" ครับ ซึ่งก็เสือบเนื่องจากการป้องกันความเสียหายซึ่งอาจเกิดขึ้นได้จากการตั้งค่าตามข้อ 3.1 (เมื่อตั้งค่าตัวนี้ไปแล้ว อีเมล์ไม่ว่าจะเป็นงานจริงๆตาม 3.1 หรืออีเมลสมัครงานทั้งหลายแหล่จะถูกลบไปเองใน 10 วันครับ ฉะันั้นหากมีความจำเป็นต้้องได้รับการติดต่อจากผู้ที่เราไม่ได้แอดคอนแท็คไว้ เช่น รอเมล์ตอบรับการทำงาน รอเมล์ยืนยันการสมัครเว็บบอร์ดต่างๆ ก็ให้เราตรวจเช็คในโฟลเดอร์อีเมลขยะเป็นครั้งคราวนะครับ)

3.3 .ในหัวข้อ "รายงานอีเมลขยะ" นั้น ก็ให้เราเลือกที่ "รายงานอีเมลขยะ" ด้วยครับซึ่งก็เพื่อที่เวลาเรากดมาร์คอีเมลตัวไหนว่ามันเป็นเมลขยะข้อมูลนั้นๆจะถูกส่งไปยัง Microsoft และพันธมิตรที่ต่้อต้านอีเมลขยะเพื่อประโยชน์ต่อๆไปของผู้ใช้ทั้งเราและคนอื่นๆครับ

4. เมื่อเสร็จการตั้งค่าทั้งหมดแล้วก็ให้กดบันทึกครับ

**การตั้งค่าทั้งหมดนี้สามารถยืดหยุ่น ปรับแต่งได้เองตามความเหมาะสมของการใช้งานของแต่ล่ะท่านครับ ซึ่งที่ผมนำมาเป็นตัวอย่างนั้นก็เพื่อให้เกิดความยืดหยุ่น และไม่ก่อให้เกิดผลเสียด้านข้อมูลของตัวผู้ใช้เองครับ โดยการปรับแต่งด้วยตัวเองนั้นก็อ่านรายละเอียดแต่ละการตั้งค่าได้เลยครับ เขาอธิบายการใช้งานไว้ได้ดีทีเดียวครับ**

ทั้งหมดนี้ผมทดสอบด้วยตัวเองแล้วได้ผลดีครับ ก็เลยนำมาบอกเล่าให้เพื่อนๆสมาชิก RAFC ที่รักทุกท่านได้ทราบกัน ซึ่งก็ตามเคยครับตามประสางูๆปลาๆ ไม่ได้อ้างอิงวิชาการจากแหล่งใด ฉะนั้นผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Little_Devil_15
ผู้ช่วยผู้จัดการทีม

โพสต์โดย Lonely_24'hr » จันทร์ มี.ค. 29, 2010 16:26

เจิมม...ที่1 เย้ ๆ

เจอแทบทุกวัน อีเมล รับสมัครพนักงาน...
แก้ไขล่าสุดโดย Lonely_24'hr เมื่อ จันทร์ มี.ค. 29, 2010 16:27, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
รูปภาพ
Lonely_24'hr
ผู้เล่นชุดใหญ่

โพสต์โดย faiikung » จันทร์ มี.ค. 29, 2010 16:27

ขอบคุณค่า

*เมลล์ขยะ สมัครงาน บลาๆๆ เยอะมากกกกก
<center>รูปภาพ

รูปภาพ
</center>
faiikung
สุดยอดระดับโลก
สุดยอดระดับโลก

โพสต์โดย Nistelrooy_008 » จันทร์ มี.ค. 29, 2010 17:06

ขอบคุณครับ...รำคาญพวกนี้มานานแล้ว เหอๆ
รูปภาพ
Nistelrooy_008

โพสต์โดย galilean » จันทร์ มี.ค. 29, 2010 17:10

...ใจจ้าๆ..เบื่อมากพวกนี้... ว่าแต่ทำแล้วรวยจริงไหมนั้น จะได้ทำ มั้ง บอกด้วยเด้อ
...พอกันที ไม่ว่าใคร อ้างว่าทำไปเพื่อประเทศจริงเหรอวะ เอาละโว้ย ใครแหกตาให้มันเป็นไปทั้งโคตร...
galilean
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย Little_Devil_15 » จันทร์ มี.ค. 29, 2010 17:33

galilean เขียน:...ใจจ้าๆ..เบื่อมากพวกนี้... ว่าแต่ทำแล้วรวยจริงไหมนั้น จะได้ทำ มั้ง บอกด้วยเด้อ

มันไม่มีจริงหรอกครับ ข้อจำกัดก็เยอะแยะ บางที่ก็หลอกลวงเอาเงินเรา มีมานักต่อนัก

หรืออย่างน้อยที่สุดก็หาเงินมาจากความทุกข์ของคนอื่น ก็ไอ้พวกส่งเมลนรกนี่แหละครับ

ไม่มีทางหรอกครับ ไอ้ที่ทำแล้วได้เป็นแสนๆแค่นั่งคลิกๆ

โพสต์โดย hanakaba0 » จันทร์ มี.ค. 29, 2010 18:59

Little_Devil_15 เขียน:
galilean เขียน:...ใจจ้าๆ..เบื่อมากพวกนี้... ว่าแต่ทำแล้วรวยจริงไหมนั้น จะได้ทำ มั้ง บอกด้วยเด้อ

มันไม่มีจริงหรอกครับ ข้อจำกัดก็เยอะแยะ บางที่ก็หลอกลวงเอาเงินเรา มีมานักต่อนัก

หรืออย่างน้อยที่สุดก็หาเงินมาจากความทุกข์ของคนอื่น ก็ไอ้พวกส่งเมลนรกนี่แหละครับ

ไม่มีทางหรอกครับ ไอ้ที่ทำแล้วได้เป็นแสนๆแค่นั่งคลิกๆ
ถ้านั่งคลิกๆๆๆๆแล้วได้เป็นแสนๆ ทำไมมันไม่ทำเอง ละมาบอกคนอื่นทำไมในเมื่อนั่งคลิกแล้วได้เป็นแสน
รูปภาพ

love me love my manchester united
hanakaba0

โพสต์โดย takezo » จันทร์ มี.ค. 29, 2010 19:18

thank มากๆเลยครับ
ย่อลายเซ็นด้วยครับ
takezo
ผู้เล่นสำรอง
ผู้เล่นสำรอง

โพสต์โดย dewmosses » จันทร์ มี.ค. 29, 2010 19:56

ขอบคุณครับ
กำลังรำคาญพวกนี้พอดีเลย ส่งมาทุกวัน
dewmosses
ผู้เล่นเยาวชน

โพสต์โดย roonkoy » จันทร์ มี.ค. 29, 2010 20:52

ขอบคุณมากค่า..เบื่อมันมากเลย
i'm koy.
roonkoy
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย jo_ranger » จันทร์ มี.ค. 29, 2010 22:05

ขอบคุณมากคับ
jo_ranger
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย J@yIจจัJ » จันทร์ มี.ค. 29, 2010 23:16

ได้ทุกวันๆเปน 10 20 :( :( :( :(
♥ Jessica 제시카

รูปภาพ

รูปภาพ
J@yIจจัJ

โพสต์โดย Little_Devil_15 » จันทร์ มี.ค. 29, 2010 23:18

SPY_l-l เขียน:ได้ทุกวันๆเปน 10 20 :( :( :( :(

ป๊าดดด ของผมวันล่ะ 2-3 ผมยังรำคาญจะแย่เลยครับ

โพสต์โดย kangsom » อังคาร มี.ค. 30, 2010 00:54

ขอบคุณ นะคะ
kangsom

โพสต์โดย Minkize' » อังคาร มี.ค. 30, 2010 01:18

กำลังเบื่อ พวกเมลขยะ พวกนี้อยู่พอดี

ขอบคุนค่ะ ^^
Minkize'

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สัพเพเหระ