Home

ว่าด้วยเรื่องแนวทางและแนะนำเด็ก (ที่ใครๆ อาจไม่เห็นค่า) สำหร

Championship Manager, Football Manager

ว่าด้วยเรื่องแนวทางและแนะนำเด็ก (ที่ใครๆ อาจไม่เห็นค่า) สำหร

โพสต์โดย momomeepooh » พุธ ก.ค. 21, 2010 15:39

ผมเป็นคนนึงครับที่ชอบปั้นทีมเล็กๆ ให้กลายเป็นทีมใหญ่ในโลกของ FM ซึ่งรอบนี้ผมปั้น Bradford City จาก League 2 ครับ แต่ก่อนผมชอบเล่น Man U สลับกับ Birmingham พอมาหลังๆ เริ่มอย่างปั้นทีมเล็กๆ ที่อยู่ลีคล่างๆ ลงไป

แรกๆ ผมก็พยายามเฟ้นหาตัวนักเตะจำพวกอดีตดาราดังมาร่วมทีม แต่ปัญหาที่พบคือ นักเตะพวกนี้จะค่าแรงแพงมาก บางครั้งเราเซ็นต์มาได้ไม่กี่ตัวค่าเหนื่อยของทีมเราก็พุ่งติดเพดาน ทำให้ไม่สามารถเซ็นต์นักเตะคนอื่นได้เพิ่มเติม ทำให้นักเตะไม่พอใช้ช่วงโค้งสุดท้ายของฤดูกาล คราวนี้ผมจึงเปลี่ยนแนวใหม่เป็นเน้นยืมตัวกับพวกตัวพลังพอใช้ดู ผลออกมาดีเกินคาดครับ นักเตะเหล่านี้ทำผลงานได้ยอดเยี่ยม ทั้งๆ ที่พลังก็ไม่ได้สูงอะไร ว่าแล้วลองดูตัวผู้เล่นในฤดูกาลแรกที่ผมซื้อมากัน

รูปภาพ

จะเห็นได้ว่ามีเด็กของเราอยู่ 3 ตัว ผมแนะนำให้ยืมตัวมาให้ได้อย่างยิ่งคือ Oliver Norwood ครับ ไอ้หมอนี่มันมีดีที่ลูก set Piece ด้วยพลัง Corner 16 และ Freekick 17 ซึ่งสำหรับทีมระดับล่างๆ นั้น พลังระดับนี้หายากครับ เอามาใช้เป็นคนเตะลูกนิ่งให้ทีมเรารับรองแจ่มมากๆ และที่สำคัญ ผู้เล่นทุกคนที่ผมยืมมานั้นไม่ต้องจ่ายค่าแรงสักแดงเดียว ยืมฟรีเอามาใช้งานฟรีๆ แถมเล่นดีอีกตังหาก อ้อ แล้วก็แนะนำ Josh Thompson (Celtic) อีกตัว หมอนี่มันเป็น CB ครับ เล่นดีมากๆ เลยล่ะ
ว่าแล้วมาดูผลงานในปีแรกที่ผมคุมกัน
รูปภาพ

เสียดายที่ปีเก่าๆ นั้นเอาผลงานในส่วนต่างๆ มาให้ดูไม่ได้ เอาเป็นว่ามาดูผลงานของ Norwood แทนละกันครับ เพื่อการันตีความเก่งจริง

รูปภาพ
นี่เป็นพลังตอนปัจจุบันครับ ผมใช้เป็นนักเตะคู่บุญตั้งแต่ลีค 2 ยันขึ้นพรีเมียร์เลยครับ ตอนนี้ผมให้เป็น Cpt ด้วย หุหุ

รูปภาพ
จะเห็นได้ว่าผลงานดีมากเลยทีเดียว ลง 39 นัด ยิงได้ 3 เปิดอีก 18 สำหรับตำแหน่ง MF ตัวกลาง

ส่วน Fabian Brandy ก็ผลงานดีไม่แพ้กันครับ แต่หมอนี่มันปั้นยังไงก็ปั้นไม่ขึ้น เล่นได้ดีเฉพาะลีคล่างเท่านั้น เพราะฉะนั้นยืมไว้เพื่อเป็นตัวช่วยในการพาทีมเลื่อนชั้นจะดีกว่าลงทุนซื้อขาดครับ

รูปภาพ
ฝีเท้าสุดยอดครับ ลง 46 นัด ซัดให้ผมไป 27 ประตู ฤดูกาลต่อมาถูกปล่อยฟรี ผมก็รีบคว้าเลย แต่สุดท้ายไปไม่รอด ฝีเท้าอยู่ได้แค่รับลีค 1 เท่านั้น จึงจำเป็นต้องยอมปล่อยออกไป

มาต่อกันด้วยผลงานในฤดูกาลถัดมา
รูปภาพ

ส่วนนี่เป็นการซื้อตัวตอนที่ผมขึ้นลีค 1 มาแล้ว สำหรับตัวที่ขีดเส้นแดงเอาไว้นี่ แนะนำให้คว้ามาให้ได้ครับ ตัวหลักแห่งความสำเร็จเลยครับ
รูปภาพ

การเดินทางสู่ฝันการปั้นทีมเล็กของผมก็ผ่านมาเรื่อยๆ ในที่สุดก็ประสบความสำเร็จครับกับฤดูกาล 2015/2016 ผมพา Bradford เถลิงบัลลังค์แชมป์พรีเมียร์เป็นครั้งแรก ต่อมาฤดูกาล 2016/2017 ผมพา Bradford คว้าดับเบิ้ลแชมป์ด้วยคว้าถ้วยพรีเมียร์คู่กับถ้วย UCC ครับ

ดีใจสุดๆ ครับ ในที่สุดก็คว้าแชมป์ได้ แถมในปีนี้ทีมชาติ Holland มาทาบทามให้ไปคุมทีมด้วย หุหุ :wink:
รูปภาพ

ส่วนนี่ปี 2017 ป้องกันแชมป์ได้ในปีต่อมาทันที แถมปีนี้คว้าถ้วย UCC มาประดับตู้ได้อีกใบ โฮ่ๆ
รูปภาพ

คว้าถ้วย UCC อย่างยิ่งใหญ่ด้วยการถล่มอินเตอร์ไป 5-0
รูปภาพ

ผลงานก็ประมาณนี้ล่ะครับ แนะนำเลยครับสำหรับคนที่ชอบเล่นทีมเล็กๆ นี่ ตัวดีๆ ของทีมเรามีหลายคน อย่าง Possebon นี่ก็แจ๋ว ลองหากันดูครับ หวังว่าทุกคนคงจะสนุกกับการปั้นทีมกันนะครับ ^^
*~Life Must Go On~*
- - - - - - - - - - - - - - - - - - -
ชีวิตยังต้องเดินหน้าต่อไป จงอย่าท้อถอย !!!
momomeepooh
ผู้เล่นเยาวชน
ผู้เล่นเยาวชน

โพสต์โดย cassanova09 » พุธ ก.ค. 21, 2010 16:17

ในพรีเมียร์ต้อง มีตัว เวิลคลาสสิ ไม่งั้นไม่ได้แชมป์หรอก
รูปภาพ
WAYNE ROONEY SUPPORTER!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
cassanova09
ผู้เล่นชุดใหญ่
ผู้เล่นชุดใหญ่

facebook: https://www.facebook.com/CaptainChamp
twitter: Captain_Champ

โพสต์โดย slitherine » พฤหัสฯ. ก.ย. 09, 2010 00:28

เจ๋งจังเลยครับ มีความตั้งใจมากเลยเนอะ เป็นผมนะ ...
slitherine
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

โพสต์โดย Rattapong7 » จันทร์ ต.ค. 18, 2010 14:13

เอิ๊ก ๆ มัน ปั้น ไปเรื่อย ผมเลือกเล่นในเล่น ประมาณ 15 ลีด ได้ แล้วก็ เพิ่ม นักเตะไทย นิดหน่อย เริ่ม จากว่างงาน ทีมไหน รับแล้วก็ไปคุม ซื้อเด็ก ปั้นๆ มีทีม อื่นดีกว่า ยื่น ให้ไป คุมก็ย้ายไป ไม่เป็นหลักแหล่ง
Rattapong7
ทดสอบฝีเท้า
ทดสอบฝีเท้า

ย้อนกลับไปยัง CM & FM